Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cùng chung sức hoàn thành Tài liệu kỹ thuật Sáo trúc bằng Encore~!?!

rated by 0 users
This post has 66 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Em là người hấp thu công lực Encore nhiều nhất từ bác fool nên em không tham gia coi bộ không ổn... hehe. Bác chủ xị khoán sớm cho anh em đặng em còn "gia công" để mà hoàn thành "trả nợ" trước Tết cái.

Email: ncanhtuan@yahoo.com

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Coi bộ kỳ này ninja sẽ được "ưu ái" số lượng + độ phức tạp ... nhiều hơn  anh chị em khác Big SmileBig SmileBig Smile

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Em tham gia với. Em có lợi thế là em có quyển này rồi. Mấy anh cho em chương nào cũng được. Em không cần nhận bản scan.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Trước khi "ưu ái" em rứa thì phải giải quyết cho hết khó khăn dùm em cái ... hehe

Trong Encore em đánh nốt phụ "ngon cơm" mà lúc chuyển qua PDF lại bị mất tiêu đâu á. Bực mình lắm !

Mấy bác coi "thim" tại đây:

Em đã dạo 1 dzòng các diễn đàn thấy hình như họ cũng bị lỗi tương tự mà hình như là họ in trực tiếp ra bằng Encore luôn và có lẽ họ xài Photoshop chuyển qua file ảnh dạng JPG-GIF nên không để ý tìm cách khắc phục. Và dòm lại thấy lão lão TDBS nhà ta đánh nốt phụ chuyển qua PDF ngon ơ và bác langtu chuyển qua file ảnh không bị lỗi giống em. Em đang xài Adobe Acrobat 7 Pro và PDF Creator 0.9.6 (theo lời khuyên của TDBS lão lão) chuyển qua PDF nhưng cũng vẫn bị. Nhờ 3 lão huynh foolagain, TDBS và langtu giúp em cái (đừng bắt em cài Photoshop nha) !

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Em mần được rồi, sau một hồi mò tới mò lui, em đã tìm được phiên bản AdobePS cho WinXP, có cái này thì mục Export to EPS trong Encore mới chịu mần việc (trước đây tìm được toàn bản cho Win 95-98, cài dzô nó cứ báo lỗi hoài). Tải tại đây:

http://www.adobe.com/support/downloads/thankyou.jsp?ftpID=1500&fileID=1438

Sau khi cài xong, mở bản nhạc, dzô menu File/Export to EPS rồi nó sẽ xuất ra 1 file đuôi EPS, dùng bất kì chương trình tạo PDF nào (hoặc Photoshop cũng được) mở nó ra rồi lưu lại (Save As...) dưới dạng file ảnh JPG/GIF/TIFF/PNG... Kết quả là nó hiển thị rõ nốt phụ, không bị mất như khi xài lệnh Print:

Dụng lực đả lực
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
 Ôi trời! Giá mà em có thời gian để cùng làm việc với các anh em, tiếc quá.! Ko biết 2 năm nữa khi em đã rỗi thì damsan có còn những hoạt động tập thể mà ý nghĩa như thế này để tham gia nữa ko :(
It's easy to love, but it's difficult to accept this love!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Em xin góp 1 phần nữa nha, bao giờ thì các bác phân công vậy? Đừng để chồng chéo công việc khi phân công là ổn !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
em cũng góp phần, nhưng mà em vẫn chưa biết đánh node phụ như thế nào. Bác thòng giúp em đi.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
foolagain:

Đầu tiên là bạn cứ ghi note phụ như note bình thường (móc đơn, móc kép), sau đó bôi đen note cần chuyển sang note phụ-> vào Menu Notes chọn Make Grace/Cue...

Đánh dấu chọn Grace Note, và bỏ dấu chọn ở mục Play before the beat   Ok

Đây là lần thứ 2 tui trích lại phần này của fool lão tiên sinh

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Các thành viên đăng ký đến nay gồm:

1.Branchtell : branchtell@yahoo.com

2.Ichiwwin :

3.Chapi :hoang_giang_binh@yahoo.com

4.Blackfold: blackfold@gmail.com

5.Changkifung : dicky_h2@yahoo.com

6.Ninja : ncanhtuan@yahoo.com

7.Dam_me_sao : bạn đánh Bài tập cho 2 sáo song tấu nhé (từ trang 113)

8.Leehonso

9.Nganpho

10. Fool

Tối nay tôi sẽ zip lại và gửi link cho từng bạn, sáng mai các bạn có thể check mail và bắt đầu.

Thời hạn dự tính : 3 tuần kể từ ngày mai

Sau khi soạn bằng Encore xong, các bạn gửi các file đó cho tôi để up lên damsan.

Chú ý: Vì bản photo có 1 số chỗ bị mất nét tôi không tô lại kịp,các bạn có thể suy đoán dựa vào vị trí các nốt gần bên hoặc nhắn tôi tô và scan để gửi lại.

Cảm ơn các bạn đã tham gia.

Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Em có thắc mắc nhờ các anh giải đáp. Có mấy chỗ em không biết phải giải quyết như thế nào bằng encore.

Chỗ em đánh dấu thứ 1: em không tìm thấy ký hiệu vòng tròn to bôi đen như trong hình, encore cũng không cho phép ghi 3 note liền nhau như vậy, mỗi measure nó chỉ cho 1 note.

Chỗ em đánh dấu thứ 2: đang trong 1 bản nhạc liên tục em không biết cách kéo dãn rộng cách ra như hình.

Hai chỗ em đánh dấu: em không thể làm được khi nó có cùng time signature như thế, em cũng ko làm cho chỗ 1C thụt vào được.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Có thiếu sót gì các anh chị em góp ý thêm nhé

1. Để vẽ các hình tròn trắng và tô đen:

Menu Windows > Palette > Graphics,  trên bảng Graphics bạn chọn nét vẽ (phía dưới cùng bảng Graphic : là nét mảnh :nếu vẽ hình tròn trắng; nét đậm nhất: nếu vẽ hình tròn đen), sau đó chọn hình tròn phía trên để vẽ. Để hình vẽ đều, đẹp bạn chỉ vẽ 1 lần sau đó Copy bằng Chuột+ phím Ctrl. Kích thước hình tròn vừa phải sao cho khi vẽ hình đen nó không có khoảng trắng ở giữa.

Bạn có thể xoá bớt các ô nhịp, chỉ để lại 2 ô nhịp dòng đầu là được.

2.Để di chuyển dòng nhạc thứ 2... bạn click chuột vào phía trái,  như  hình vẽ, khi bạn thấy 1 khung chữ nhật mờ là có thể di chuyển dòng nhạc  lên hoặc xuống. (Trong tài liệu Hướng dẫn sd Enc bằng Tiếng VIệt:  Mục  Cách soạn nhạc > Các thao tác trên khuông nhạc(

3.Để thụt vào 1 cột mà vẫn giữ ký hiệu nhịp 4/4 (trường hợp nhịp bài sau không đổi) thì tôi chưa biết, Chọn Addpage chỉ thụt vào 1 cột thôi

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Theo hình ví dụ của Chapi, em ko biết làm sao để có khuôn nhạc đầu tiên ko có Time Signature và nó chỉ có 1 measure  .

Em cũng ko biết làm sao để có 2 lần 4/4  trong 1 trang .

Còn 1 vấn đề nữa là gõ tiếng Việt . Em dùng Vpskey gõ đc ròi . Save lại . Open lại thì font lỗi ra toàn chữ gì đâu ko .

Tạm thời em đánh thô các nốt vào trước vậy . Chờ khi nào có ai giúp giải đáp đc thắc mắc rồi thì copy wa :D .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Để làm mất time signature thì vào measures --> time signature --> hide meter, nó sẽ biến mất, nhưng để là 1 measure như hình thì em cũng chịu thua, viết bằng encore có 1 số chỗ không thể giống y hệt sách được.

Em ví dụ trang 1 em khi em chuyển sang encore, có anh chị nào giải quyết được những chỗ em đánh dấu thì giúp em với.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Chapi:

Để làm mất time signature thì vào measures --> time signature --> hide meter, nó sẽ biến mất, nhưng để là 1 measure như hình thì em cũng chịu thua, viết bằng encore có 1 số chỗ không thể giống y hệt sách được.

Em ví dụ trang 1 em khi em chuyển sang encore, có anh chị nào giải quyết được những chỗ em đánh dấu thì giúp em với.

Thực tế thì đi vào đánh máy tài liệu này mới thấy nhiều cái mình chưa biết, đành phải mò thêm.

1. Ở dòng nhạc đầu thì để các vạch nhịp chia ra 3 nốt khi nhìn sẽ rõ ràng hơn. Còn nếu bạn muốn mất luôn vạch nhịp đó thì Chọn toàn bộ dòng nhạc , nào menu Measures > Barline Types > Chọn hình dòng kẻ nhạc không có vạch nhịp mục Left Style, đánh dấu chọn Apply Select Measure

2. Để đoạn nhạc sau hiện nhịp 4/4 thì tôi chỉ có cách xen kẻ giữa chọn Time Signature: C và 4/4.

Vd:bài 1 nhịp 4/4; bài 2 nhịp C, bài 3 nhịp 4/4....Big SmileBig SmileBig Smile(trong cùng 1 file encore), mặc dù ko sai nhưng nhìn nó ko đẹp mắt lắm

Như dòng nhạc đầu ở trên, Chapi vào measures --> time signature chọn nhịp C, sau đó chọn Hide Meter (ẩn nhịp: chữ C) tuy nhiên để mất ký hiệu 4/4 ở cuối dòng nhạc đầu thì bạn vào Menu View > Show/hide >  bỏ chọn Time Signature ở mục Reminder

@branchtell: để gõ tiếng việt trong Enc thì máybạn phải có font Vni-Times , chọn Font này khi gõ trong Enc, và ở phần mềm gõ tiếng Việt dùng Bảng mã VNI

Page 2 of 5 (67 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net