Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cách chỉnh tiếng sáo?

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
chocobo Posted: 11-26-2008 17:59
 Theo như em dc biết thì phải thổi 1 lực vừa phải thì mới thổi dc các nốt 2 -> tiếng sáo sẽ vang lên ở 1 mức nhất định.Có anh nào biết cách thổi  để tiếng sáo thổi ra nhỏ hơn nhưng vẫn đảm bảo cao độ ko? Nhân tiện cho em hỏi , dấu ^ và có chiều ngược lại trong bản nhạc là có ý nghĩa như thế nào?
It's easy to love, but it's difficult to accept this love!
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Theo tui thì có mấy cách sau:

1. Điều chỉnh cường đọ làn hơi (Lúc đầu bạn thổi cho đúng nốt đó, sau đó giảm cường độ làn hơi lại sao cho tiếng sáo nhỏ hơn mà vẫn không thay đổi cao độ: Tập giảm cường độ từ từ cho đến khi bạn có thể giảm đén mức thấp nhất)

2.Lăn úp ống sáo vào phía trong , hơi thổi vẫn bình thường (nó sẽ làm giảm lượng hơi từ miệng đến lổ thổi lại)

3. Kết hợp cả 2 cách trên.

Và nếu bạn muốn tiếng sáo to hơn thì làm ngược lại.

Trong thực tế thì khi sử dụng các kỹ thuật trên thì tần số của âm thanh sẽ có sự thay đổi (to/ nhỏ  -> tăng/giảm)., hay nói cách khác là cao độ của nốt đó thay đổi.

Ví dụ: tần số âm thanh của Nốt La là 440Hz thì khi bạn muốn to/nhỏ tần số nó sẽ +/-5 hay bao nhiêu chẳng hạn

Cầu người hơn cầu mình.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Muốn tiếng sáo ở quãng 2 mà nhỏ, trong thì nên thu gọn làn hơi lại. Làn hơi mảnh thì tiếng sáo cũng mảnh. Chỉ thu gọn lại chứ vẫn phải thổi mạnh bạn ạ.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Cái này Mình cũng thắc mắc lắm . Không biết sao là chuẩn .

Hơi từ miệng mình mà ra , không bắt trước được . Chắc phải có người chỉ tận nơi mới được . Mọi người thổi rất trong và gọn nhẹ , sao mình thổi thật rề rà , âm thì trầm đục chứ không được thanh trong như mọi người .

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Ý chocobo ở đây là thổi nén hơi lại 1 tý đây mà

sẽ đạt được hiệu quả, nhưng mà tiếng sáo hơi bị xì xì, có tạp âm

còn cái nút > mà nằm dọc :  đánh dấu lấy hơi  đấy bạn,  hí hí ....há há

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Chào các bạn,

Khi mình thổi ở bát độ 2 cũng vậy,mình thổi mạnh thì tiếng sáo rất lớn và bị xì,mình thấy các bạn thổi nhẹ hơi,được tiếng nhỏ và trong ở các nốt bát độ 2,mong các bạn giúp.

loveflute

Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net