Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

tui muốn hiểu rõ về kĩ thuật đệm sáo ?

rated by 0 users
This post has 14 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
lebachu Posted: 11-25-2008 6:08

có vị nào bít về đệm sáo mong chỉ rùm cho taị hạ và mọi ngươì với

chu
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Trong forum có bài nói về việc này đó, nhưng em chưa tìm lại được, anh cố gắng tự tìm vậy hoặc chờ xem có anh nào khác tìm được chăng. Theo như bài em đọc thì sáo chủ yếu dùng đệm thơ thôi, hoặc đệm 1 vài đoạn ngắn trong bài hát thường là đầu và cuối.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
 Sáo cũng có thể đệm cho ca đc sao ? Đó giờ em chỉ mới thấy đệm cho thơ hà . Muốn đệm cho ca hát có lẽ phải dùng hợp âm chứ .
Not Ranked
tiểu cầm thủ

mọi người lấy bài lòng mẹ làm ví dụ nếu có thể thì pót bài đó lên và phân tích giùm mình với

chu
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Vậy theo Dương Quá thì sáo có thể dạo đầu và dạo giữa, kết bài. Nhưng có thể thổi đệm song song với giọng hát suốt cả bài đc ko ?
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Vậy theo em thì chỉ là bè và dạo thôi chứ đâu phải đệm (theo định nghĩa "đệm" của em thì phải là như guitar và piano mới là đệm)
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
dương quá:

về nguyên tắc thì được, nhưng xin bạn biết thêm là không ai làm vậy cả, vì là tai người chỉ có thể nghe một thứ âm thanh nổi bật thôi. với vai trò đệm thì phần chính là giọng ca, đệm là phần phụ hỗ trợ bài nhạc nên chỉ đệm một số chỗ , ví dụ kéo dài hơi, lấp chỗ trống, kết bài....cho thêm hay, một số nhạc cụ khác như đàn tranh khi hoà cùng gọng ca cũng làm thế!!! chỗ nào người ta hát thấp mình đệm nốt cao, hát cao mình lại thổi bè trầm cách nhau quãng  4, quãng 8

dương quá:

mà nà...hà hà...sáo là nhạc khí đơn âm chứ có phải hợp âm đâu ma 2đệm chùm nốt cùng vang như piano hay guitar...sáo thổi song hành cùng giọng ngâm, hát..ví dụ: hát : lòng mẹ bao la như biển thái bình dạt dào......mình thổi nguyên câu cũng được nhưng nghe như vậy dở lắm...mình thổi chữ' dạt dào....rồi thổi tiếp : " tình mẹ tha thiết.." người hát : tình mẹ tha thiết ...như đồng lúa chiều "...mình  thổi đệm "dạt dào.....vân vân...."

đây là tại hạ lấy ví dụ thôi chứ thực tế  có nhiều kiểu đệm khác, nghe sao cho hay thì thôi...tỉ dụ hợp âm rê thứ kiểu sóng xô bờ.....

+Do  đâu mà bác nói không ai làm vậy cả, chỉ có bác không làm đc nên rút ra kết luận vậy thôi.

+Bác nói Lỗ tai con người chỉ nghe đc âm thanh nỗi bật thôi hả , vậy bác nên đi đến bác sĩ xem tai mình có vấn đề gì không.

+ Còn những ý còn lại cũng chẳng ra mô tê gì , càng nói càng thấy sai và chuối bắp hơn . Nên tui chỉ rút ra kết luận như sau : Bác chưa hiểu về âm nhạc, chưa hiểu Hòa Âm Phối Khí là gì, chưa cảm nhận đc sắc thái và hình tượng của âm nhạc. Vì vậy đừng rút ra kết luận tầm bậy để tránh làm người mới chệch hướng. Tui góp ý với bác  thẳng như vậy mong bác có cái nhìn sâu hơn, đừng đi lang man vòng ngoài rồi vội kết luận rằng vấn đề bác nhìn nhận là đúng.

Vấn đề  này MHM  ko có khả năng giải thích , ngày xưa MHM chỉ học sơ qua môn Hòa Âm thôi là đủ thứ quy luật rồi , vì nó hơi phức tạp và rất rộng,  Chỉ người có kinh nghiệp chơi lâu năm hay đã học qua trường lớp mới hiểu và áp dụng hay đc. 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

vậy thì kỹ đi rồi hãy post chứ.

hỡi thế gian..tình là chi?
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

bác bảo có đọc về hòa âm cho sáo . bác có thể nói thêm về chủ đề này được không. hihi., thax

còn về hợp âm rải hoặc cái kiểu chú nghĩa đi te-ka bài hạ trắng thì sao nhỉ
các bác cho em hỏi ý nghĩa của kĩ thuật te-ka.
( ví dụ em có nhạc phổ bài anh vẫn hành quân. thì làm như thế nào để ra bài chuyển soạn teka cho sáo trúc : giống như thầy trần thành trung làm ) . cần học những gì thì mới làm được cái đó

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Đúng là sáo chỉ có đơn âm nên rất khó dùng đệm hát , như thằng guitar lại khác , intro một đoạn rồi sau đó dập hợp âm theo điệu thức có sẵn ,còn sáo thì em nghĩ cũng có thể nhưng phải ít nhất 2,3 cây , 1 cây trầm cứ chạy âm chủ trầm , cây 2 chạy đuổi theo nhưng có biết tấu và cây 3 thì bổ trợ thâm , có thể dùng mấy kĩ thuật như teka hoặc luyến , rung gì đó chêm vào , để bữa sau em thử hỏa tấu bằng sáo cỡ 3 cây 1 bài trên guitar pro thử (nó soạn nhạc hay lắm , em vừa soạn xong phần đệm bài  nhạc phổ sáo "trên đường chiến thắng" để bữa sau post lên anh em đánh giá chơi )

Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Page 1 of 1 (15 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net