Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Có phải em mua nhầm SÁO dỏm ko ???hic...T-T

rated by 0 users
This post has 29 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ặc, anh lee mà 24, nghe giọng, nhìn mặt phải 3 mấy gần 40 là ít :))
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

em ơi đừng tin nó lừa đấy!! thổi sáo phải nén hơi thì trong lúc ta thổi hơi không ra kịp so với tự nhiên!vậy phần còn lại sẽ vào đâu!! chả ra đằng kia thì là gì!! nên trĩ là phải thôi!!

như mình nè!! ông anh làm bác sỹ tư vấn cho mình từ đó tới giờ mình có thổi nữa đâu

đời lắm kẻ kém miếng khó chịu!! mình đã bị rồi kòn khích lệ cho người ta chết theo mình!! đau lòng thay

mà nói thật nhé---có thế có nữa mình vẫn thổi sáo

kệ thichs ra sao thì ra

PS: quên mất--ôg anh mình hình như là bác sỹ thú y ;))

/\/\ỗi cuộc tình đi wa tôi được mất những gì ngoài contim chai sạn chút lầm lì ngu si
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Thổi sáo mà trĩ? Thế thì tổ tiên mấy đời chúng ta trĩ cả làng ra, đỡ làm sao mà được nếu như theo thằng bạn vàng của LEY nói thế... 

Mà bạn (hoặc chị, gọi em được ko nhỉ :D) tham gia DS à, vậy là DS có thêm 1 thành viên nữ rồi. Welcome.

There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
sogunbongtoi:

em ơi đừng tin nó lừa đấy!! thổi sáo phải nén hơi thì trong lúc ta thổi hơi không ra kịp so với tự nhiên!vậy phần còn lại sẽ vào đâu!! chả ra đằng kia thì là gì!! nên trĩ là phải thôi!!

như mình nè!! ông anh làm bác sỹ tư vấn cho mình từ đó tới giờ mình có thổi nữa đâu

đời lắm kẻ kém miếng khó chịu!! mình đã bị rồi kòn khích lệ cho người ta chết theo mình!! đau lòng thay

mà nói thật nhé---có thế có nữa mình vẫn thổi sáo

kệ thichs ra sao thì ra

PS: quên mất--ôg anh mình hình như là bác sỹ thú y ;))

À, hóa ra phổi thông với ruột, xuống dạ dày rồi đi ra ngoài.

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

thổi sáo dẫn đến bị trĩ cũng có lý lắm chứ, mà ai dám khẳng định là các cụ nhà ta hok bị trĩ, chẳng lẽ bị rùi lại đy khoe àh???

Cho nên, em xin khuyến cáo thế này:

+ Những ai thổi sáo sau 1 thời gian mà có triệu chứng trĩ (.........) thỳ thôi ngay

+ Những ai thổi xong mà vẫn hok sao thỳ cứ thổi típ, đến khi sao rùi thỳ thui

...

Bonus: mà bạn LEY dạo này chẳng thấy onl rì cả, em nghi là nghỉ thổi sáo vì......

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bác Keinhn bớt nhảm dùm đi -__- . Cái gì biết thì nói . Cái gì không thì thôi, nói lung tung người khác không biết nghe lại hoang mang thì sao.

Trĩ là bệnh có tỉ lệ mắc phải rất cao. Nếu vô tình người nào bị trĩ mà chơi sáo thì đổ tại sáo à ? Thế nếu anh nào chơi piano mà bị trĩ thì do piano, ngừng chơi piano ngay đi à . Anh nào làm ca sĩ, bị trĩ thì ngừng hát đi à.

Nghe bác nói em thấy bác chả tìm hiểu cơ chế bệnh lí gì, tòan tửơng tượng.

Chẳng biết là đang làm công tác khuyến khích sáo hay tung tin bậy bạ để hạn chế người ta đến với sáo nữa.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Đừng ai phao tin thổi sáo bị Trĩ giùm cái, phản khoa học gần như là 100% rồi...

Nếu như nói như keinnhn, tất cả các môn lấy hơi đều có thể gây ra trĩ, suy ra tất cả các nhạc công chơi nhiều đều mắc cái căn bệnh này, suy ra trĩ trở nên phổ biến vì rất nhiều người học kèn v.v.... dẫn đến các trường phải giáo dục học sinh : 'Khi học nhạc, nếu chọn dụng cụ thổi đồng nghĩa với trĩ! ' như thế à? Vế cuối cùng không xảy ra nên có thể suy ngược lên trên, các nhạc cụ dùng hơi không gây ra căn bệnh quái ác này.

Đồng ý thổi sáo phải nén hơi, nhưng phần hơi còn lại không ra đằng đấy, nó sẽ được giải quyết khi ta thổi sao, bởi khi ngừng thổi người ta thường thở gấp, hoặc trong quá trình thổi những chổ nghĩ lấy hơi cũng vừa là lấy hơi vô vừa đẩy hơi ra rồi, việc cho cái hơi đi lung tung như sogunbongtoi nói là tầm phào.

PS : xin lỗi vì đã nói nhiều thế, nhưng em dân tự nhiên mà cứ nghe mấy cái này khó chịu quá...

There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Mấy cha nội này ko bít gì thì đừng phao tin lung tung , thổi sáo mà bệnh trì thì chắc mấy người cao thủ bị hết rùi

tui thổi bít bao năm nay có bị gì đâu , hơn chục năm rùi , nói dị là tui trĩ nội trĩ ngoại lun hả .

Nguyên nhân dẫn đến bệnh trị là do nhiều thứ : ăn uống thiếu rau xanh , thiếu trái cây => tiêu hóa kém . Bên cạnh đó ngồi làm việc lâu ngày như NV văn phóng ha ji ....ngồi máy tính ,.... mà ko luyện tập thể dục thể tao => dể mắc bệnh trĩ

hay những lúc muốn đại tiện mà cố kèm nén ko cho nó ra thì lâu ngày tích tụ làm dơ hậu môn, tới lúc mún ra thì rất khó , ta phải cố gắng

=> dể mắc trĩ .

Nói như bác thì người mắc trĩ đầu tiên trong diễn đàn là BÁC SĨ SAONHUA , ko những chơi sáo , ảnh còn chơi tiêu nữa .

Anh saonhua ơi vô 4rum cho ý kiến tí đi .

TOPIC NGƯỜI TA LÀ MUA NHẦM SÁO MÀ BÁC VÔ LÀM TUM LUM HẾT + PHAO TIN NHÃM MÀ KO QUA XÁC THỰC RÕ RÀNG .

MONG BÁC SUY XÉT LẠI TRƯỚC KHI POST BÀI HE .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Phổi không thông với ruột các bác nhé, cách nói "nén hơi xuống bụng" thực ra chỉ là hình tượng thôi, chứ bác nào hơi mà thực sự xuống được bụng thì toi chắc, vì không những phổi bị thủng mà cơ hoành cũng thủng luôn, ko vào viện sớm là tèo :))

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

xin trả lời anh em về vấn đề bị trĩ khi chơi nhạc cụ:

thật sự thì về bệnh trĩ nguyên nhân bệnh sinh của nó có rất nhiều, một số bạn cũng đã nói đúng, ví dụ như đứng lâu, tăng áp lực ổ bụng nhiều, hoặc có thói quen đi cầu không hợp lý, tuổi tác làm giảm sức treo của các búi trĩ tự nhiên làm trĩ sa ra ngoài...nói chung là chơi sáo vô tư vì tui chưa thấy sách nào nói về bệnh trĩ do thổi sáo cả...các bác cứ an tâm, tui chưa thấy anh em nào tới tư vấn về vấn đề trĩ do thổi sáo cả.

còn về bệnh lý do chơi nhạc cụ bộ hơi, cái này đã có 1 topic nói về nó, nay nhắc lại vài điểm cơ bản, nhạc cụ bộ hơi chỉ gây ra một vài bệnh nhất định, đầu tiên là điếc nghề nghiệp, nếu bác nào cứ lựa mi fa sol 3 mà thổi thì chẳng chóng thì chầy cũng điếc 1 bên tai cho coi, về bệnh lý hô hấp thì có nhiều, nhưng chủ yếu ở những nhạc cụ dồn hơi nén nhiều như sax, clarinet, và đặc biệt là kèn sona, hay còn gọi là kèn đám ma, kèn oboa, mấy thằng sau này dụng hơi nhiều lắm, áp lực dội ngược vào phổi rất lớn nên dễ gây khí phế thủng về sau ( khí phế thủng là gì thì xin mời search google nhé )

còn sáo trúc thì nguyên tắc tạo hơi là trực tiếp, và thật sự có khoảng cách giữa bộ phận tạo âm và miệng nên áp lực dội ngược lại hầu như ko có, theo như suy luận trên thì ko thể nào bị khí phế thủng được, nên các bác cứ an tâm, sáo trúc là bộ hơi hiền nhất trong tất cả các nhạc cụ bộ hơi, bác cứ vào youtube mà xem mấy bài oboa, thấy nhạc công thổi phùng mang trợn má, tĩnh mạch  cổ nổi vằn ngang vằn dọc tùm lum tà la, chứ có thấy cha nội nào thổi sáo mà đỏ mặt tía tai đâu, cùng lắm tái mét vì hết hơi hoặc phùng mang lên chuyền hơi như Du tống Phát mà thui....

hi vọng trả lời ngắn này đủ làm an lòng các bác nào có sự đề phòng bệnh tật quá mức đối với cây sáo dễ thương của chúng ta. chúc các bác nhiều sức khoẻ luyện tập hăng say.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
bác sĩ có khác, dùng từ chuyên môn làm em đọc cũng phải ngồi nghiệm lại
ForQuel'Thala
Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
em xin lỗi các bác, hic, nói thế nào bây giờ, thực ra tính em tí toét lắm, em cũng bít là hok đúng, em nói thế cũng chỉ là đùa chút, mong mang lại nụ cười cho mọi người, ai ngờ.... hichic, bỏ qua cho em nha, em hok có ý tuyên truyền bậy bạ đâu ạh, Embarrassed
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

bây giờ có Bác sĩ thật sự nhận xét rùi . Mong các bác đừng nói bậy bạ nữa .

tui thì mới là sinh viên Y thui . chắc bái cha Saonhua làm sư phụ lun heheheheheheh

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
keinnhn:

thổi sáo dẫn đến bị trĩ cũng có lý lắm chứ, mà ai dám khẳng định là các cụ nhà ta hok bị trĩ, chẳng lẽ bị rùi lại đy khoe àh???

Cho nên, em xin khuyến cáo thế này:

+ Những ai thổi sáo sau 1 thời gian mà có triệu chứng trĩ (.........) thỳ thôi ngay

+ Những ai thổi xong mà vẫn hok sao thỳ cứ thổi típ, đến khi sao rùi thỳ thui

...

Bonus: mà bạn LEY dạo này chẳng thấy onl rì cả, em nghi là nghỉ thổi sáo vì......

Bác đúng là toàn tung tin đồn nhảm, chưa có bất kì một thí nghiệm nào chứng minh thổi sáo bị trĩ cả. Nếu mà bị như vậy thì một số nước như malay, indo.. mang môn sáo vào trường phổ thông làm gì hả bác

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
Shinichi:

Bác đúng là toàn tung tin đồn nhảm, chưa có bất kì một thí nghiệm nào chứng minh thổi sáo bị trĩ cả. Nếu mà bị như vậy thì một số nước như malay, indo.. mang môn sáo vào trường phổ thông làm gì hả bác

hichic, khổ thân em quá, em đã xin lối rùi mà các bác cứ lôi em ra mổ xẻ thế này, hichic, em đã nói là em hok có ý rì mà, hic, lần sau em hok nói lung tung nữa ạh

Page 2 of 2 (30 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net