Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Các tiền bối đều thuận tay trái????

rated by 0 users
This post has 2 Replies | 0 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
kimbrowneyes Posted: 09-17-2008 21:20

Tập được mấy ngày, em mới tá hoả là trên diễn đàn các cao thủ hình như đều có thế cầm sáo khác em!!!
Chẳng lẽ mọi người đều thuận tay trái nhỉ??? Cho em hỏi có ai cầm sáo tay phải giống em không?? Sợ rằng em tập cầm sáo khác người lâu ngày sau này sửa lại không được!!! T__T

ForQuel'Thala
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Cây sáo 10 lổ của mình, bạn cầm ra sao? cây đó thiết kế cho người thổi bên phải, tức phần đuôi ống sáo quay về bên phải. Chỉ một số ít người cầm sáo ngược về bên trái, những người cầm dạng này khó chơi đc các nhạc cụ khác như Flute, kèn,v.v.. Muốn thổi đc thì nhạc cụ đó phải thiết kế ngược lại. Vì vậy lời khuyên người mới tập thì nên cầm sáo về bên phải để tránh khó khăn về sau.

Còn người thuận tay trái chưa hẳn cầm sáo quay về bên trái, điển hình là sáonhua thuận tay trái nhưng cầm sáo về bên phải. Thổi bên trái hay phải là do định hướng ban đầu cầm sáo không đúng thôi.

Kimbroweyes cứ yên tâm về cây sáo 10 lỗ đó. Nếu trường hợp ko cầm đc thì cứ cầm sáo 6 lổ trước, khi nào có dịp đi ngang đó mình chỉ cách cầm luôn. Bạn xem hình dưới đây và cầm thử :

music_heal_mysoul:

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

cảm ơn MHM rất nhiều!!!

Tuy chưa biết thổi sáo gì nhiều. Nhưng khi dòng sáo f3 ra đời mình vẫn mua thêm sáo của MHM nữa.

ForQuel'Thala
Page 1 of 1 (3 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net