Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Giúp đỡ về cách chuyển đoạn

rated by 0 users
This post has 2 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
votinh Posted: 08-31-2008 3:12

Mình đã cố gắng tập luyện rất nhìu nhưng thổi vẩn cò thô cứng, nhất là khúc chuyện đoạn nghe nó ngang phè ra. Mình bết muốn thành công fải cố gắng luyện tập, nhưng mình mong các bạn trên Damsan đã có nhìu kinh nghiệm giúp đỡ mình cách thổ để mau tiến bộ.

Vô Tình Sinh Hữu Tình Hưu Tình Sinh Vô Tình
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
nếu là nhạc có lời thì tốt nhất em thấy bác nên kiếm cái điĩa nhạc.thổi theo ca sĩ hát là ổn.vừa rèn cho mình thổi đúng nhịp hơn
0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Mặc dù cũng tệ lắm nhưng có chút ý góp vô cho bạn để giám bớt tí huyết nhiệt tình ^ ^

Theo tôi thì tập một bài sáo trước hết phải dành thời gian để nghe và cảm thụ âm điệu và tiết tấu của bản nhạc ấy cho thật là quen thuộc .

Sau đó tập từng câu từng đoạn cho đúng kỵ thuật (hơi lâu) để tránh sau này quen rồi khó sửa.

sau đó mới thổi hoàn chỉnh , ban đầu các đoạn hơi khó khớp vì cách dừng và lấy hơi chưa thuần thục giữa các câu các đoạn . bạn nên thổi chậm và phân bố hơi cho hợp lý .chú ý ngát hơi và lấy hơi theo đúng tiết tấu của bản nhạc (lâu không kém). 

Cuối cùng cảm thấy vào guồng rồi thì tập nhanh dần . Đủ hỏa hầu thì solo với bản nhạc mẫu , lúc này bạn sẽ cảm nhận được tiết tấu một cách hoàn chỉnh và xuất ra được tình cảm của mình . Khi đã lãnh hội được hết (mà không hết thì bỏ qua chứ cầu toàn thì...) bạn độc diễn , đem những cảm xúc của riêng mình vào bản sáo .

Và bạn đã có một tác phẩm nghệ thuật của riêng mình rồi đó .

Sau một quãng thời gian nhất định (không biết bao lâu ^ ^) bạn có thể biểu diễn cho "đối tượng" nghe ^ ^ . hi hi nếu "đối tượng" có chê thì đừng buồn nhé , mình nghe rất nhiều người thổi cùng một bài , chẳng có ai thổi giống nhau hết cả . Đó là cái riêng của mỗi người , khồn thể bao gồm hết đc .

Miễn là diễn cho đc cái tâm của mình mà thôi.

Chúc bạn thành công nhé !

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Page 1 of 1 (3 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net