Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Bác nào không hiểu nhạc lý vào đay mà xem

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 3 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hơ hơ.  đọn rồi cũng ko ăn thua chả hiểu gì cả chắc là tâm lí chưa ổn định để thu lượm công thức này

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Moth Man:

Nhóc style bảo ai nghỉ đi cho khỏe thế ^^?

Ngày xưa, có rất nhiều nghệ nhân đánh các loại nhạc cụ đạt đến cảnh giới "người chết sống lại" cũng không hiểu hết các loại nhạc lý phức tạp. Nhưng về cơ bản thì họ vẫn phải hiểu, dù là theo kiểu võ biền. Giờ anh em có điều kiện hơn, nên đầu từ thời gian, công sức để du nhập những kiến thức hiện đại, có bài bản. Như thế cũng là dễ cho mình phát triển mai sau thôi.

mỗi người mỗi ý tưởng bác à. Có lẽ em có phần vội vàng kết luận vấn đề này. Nếu có gì mạo phạm xin bác bỏ qua cho ạ. Chào bác
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Thực tế mà đọc xong quyển sách nhạc lý, hiểu hết người ta viết trong đó mà đi nói biết nhạc lý thì thật sai lầm.

Ý mình nói là khả năng áp dụng lý thuyết trên sách vở vào thực tế bài nhạc thổi ra theo đúng tone, nhịp, phách mà đã đọc trên sách nhạc lý thì đó là vấn đề lớn vô cùng. Khá chua!

Ý kiến mình là vậy, người biết nhạc lý là người có khả năng áp dụng lý thuyết âm nhạc vào thực tế từng phần hành thổi sáo, chứ đọc hiểu mà chưa áp dụng được thì theo ý kiến mình là chưa biết nhạc lý.

Photobucket

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

ra nhà sách mua đại 1 cuốn nhạc lý căn bản về đọc là có đủ khả năng để:

1. diễn giải được trường độ và cao độ cần có của 1 nốt nhạc

2. chơi đúng nhịp của 1 bài

3. dịch tone được 

4. diễn giải ý tưởng của mình để người ta có thể chơi lại bài nhạc do mình sáng tác

chỉ cần biết điều số 1 thôi cũng đủ chơi amateur mãn đời ròi, biết được điều số 3 là có thể chơi được hầu hết mọi bài bằng sáo dù viết thấp hơn cả tone đô, còn áp dụng được điều số 2 tốt thì có thể đi diễn sô đc lun ấy chứ, điều số 4 thì chỉ cần học điều số 1 thì cũng sẽ biết lun.

nói chung nhạc lý học khá dễ, tui nói chuyện này trên phương diện 1 người chưa từng học qua một lớp sáo siếc hay âm nhạc gì cả, qua bên piano dành cho mấy bé nhi đồng người ta cũng bắt đầu dạy từ nhạc lý mà, hỏng lẽ trí tuệ của chúng ta kém hơn cả 1 đứa nhỏ sao, làm gì có chuyện đó.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Học tập là cả một quá trình, một khi đã truy cầu thì càng học lại càng không thỏa mãn chính mình.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
saonhua:

nói chung nhạc lý học khá dễ, tui nói chuyện này trên phương diện 1 người chưa từng học qua một lớp sáo siếc hay âm nhạc gì cả, qua bên piano dành cho mấy bé nhi đồng người ta cũng bắt đầu dạy từ nhạc lý mà, hỏng lẽ trí tuệ của chúng ta kém hơn cả 1 đứa nhỏ sao, làm gì có chuyện đó.

đúng là học nhạc lý khá dễ và hơn nữa trí tuệ của chúng ta chắc chắn hơn các bé ấy ( ở đây mình ko nhắc đến các thiên tài nha @@!) nhưng mình nghĩ trên phương diện 1 ng` ko quá khắc khe trong việc nghe nhạc  thì chỉ cần biết đọc nhạc là dc, vì khi chọn 1 bài để chơi thường thì người ta chọn bài mình thích ch đâu phải chọn đại mấy bài mình ko biết để chơi đâu, nên có sheet nhạc ( thậm chí kiểu do re mi ... ) thì vẫn chơi dc, mc dù ko chính xác 100%. vả lại ko phải lúc nào mình cũng có sheet nhạc sng để chơi bài mình cần =>> ko nên phụ thuộc vào nhạc lý quá.

còn về việc các bé phải học nhạc lý thì mình nghĩ là vì các bé còn nhỏ chưa biết nhiều bài nên giáo viên sẽ khó hưng dẫn cho các bé chơi 1 bài nhạc nếu các bé ko biết nhạc lý, còn chúng ta ln rồi, biết nhiều bài nhạc rồi nên đâu nhất thiết phải học.

còn về việc các bé phải học nhạc lý thì mình nghĩ là vì các bé còn nhỏ chưa biết nhiều bài nên giáo viên sẽ khó hưng dẫn cho các bé chơi 1 bài nhạc nếu các bé ko biết nhạc lý, còn chúng ta ln rồi, biết nhiều bài nhạc rồi nên đâu nhất thiết phải học.

đó là ý kiến của em, ai không đồng ý thì c phản bác lại nhưng đừng vưt quá gii hạn nha.

http://www.youtube.com/watch?v=RWaWKQqoyu4
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

mình nghĩ là cái gì cũng có cái khó nhưng không phải là không có cái dễ, cứ từ từ mà học rồi sẽ biết thôi, như mình nè, cũng đang mò mẫm cuốn tự học sáo của Đức Tùy đây,

ĐƯỜN NGẮN KHÔNG ĐI CHẲNG BAO GIỜ TỚI   !!!!!!!!!!!!!

Tre Việt Nam. Yahoo: cay_tre_vn_198 Mục tiêu: " Trên Đường Chiến Thắng"
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
thật ra , học nhạc lý để mình biết được cái căn bản của một bài hát hay nốt nhạc v.v... ! trong đó còn cao độ tiết tấu , bạn nói ko cần phải học nhạc lý thì nếu bạn có tài bẩm sinh thì ok , nhưng sao bạn ko bỏ ra 1 ít thời gian để đọc nhạc lý cho biết , dù sao cũng là kiến thức mà .
Chuyên ngành 1 : Đàn Bầu Chuyên ngành 2 : Đàn Bà
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
DangHocThoiSao:
saonhua:

đúng là học nhạc lý khá dễ và hơn nữa trí tuệ của chúng ta chắc chắn hơn các bé ấy ( ở đây mình ko nhắc đến các thiên tài nha @@!) nhưng mình nghĩ trên phương diện 1 ng` ko quá khắc khe trong việc nghe nhạc  thì chỉ cần biết đọc nhạc là dc, vì khi chọn 1 bài để chơi thường thì người ta chọn bài mình thích ch đâu phải chọn đại mấy bài mình ko biết để chơi đâu, nên có sheet nhạc ( thậm chí kiểu do re mi ... ) thì vẫn chơi dc, mc dù ko chính xác 100%. vả lại ko phải lúc nào mình cũng có sheet nhạc sng để chơi bài mình cần =>> ko nên phụ thuộc vào nhạc lý quá.

đó là ý kiến của em, ai không đồng ý thì c phản bác lại nhưng đừng vưt quá gii hạn nha.

nhạc lý thì làm gì mà các bé phải học , người lớn còn học nữa chứ huống gì các bé , các bé học là chẳng qua để biết nối Đo, re, mi ...... chứ làm gì có đủ điều kiện để mà học cả nhạc lý cơ bản , tôi lớn rồi mà bây h còn học nè , chương trình của trường Âm nhạc đó :| !

Chuyên ngành 1 : Đàn Bầu Chuyên ngành 2 : Đàn Bà
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
nếu thổi tự sướng thì sao cũng được, muốn lên cao thủ thì phải chịu khó chút thôi.
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Not Ranked
tiểu cầm thủ

DẠ! có em.

Em đang định ôn lại nhạc lý... Mò mẫm thế nào ra đúng cái mình cần....

Ui.. thanks bác nhìu lắm luôn

Tiếng sáo trong như nước ngọc tuyền Êm như hơi gió thoảng cung tiên Cao như thông vút buồn như liễu Nước lặng mây ngừng ta đứng yên
Page 2 of 2 (26 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net