Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Bàn về cách tổ chức cuộc thi "thổi sáo 3 miền"

rated by 0 users
This post has 72 Replies | 3 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Tôi đồng ý với 4 điều mà MHM đưa ra . Nhưng theo tôi  nên có một phận thi tự chọn để mọi người dự thi có thể chơi được bài mình thích và bộc lộ hết khả năng của mình. Có thể chơi cả nhạc tây , tàu nữa . Điều đó chứng minh là nhạc cụ dân tộc của VN có thể chơi được và chơi hay các thể loại nhạc. Điều đó tôi thấy cũng tốt đấy chứ và làm cho cuộc thi thêm phong phú, có nhiều điều  mới lạ ...
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

tuy đã hết hạn đăg ký tài trợ nhưng em xin phép được tài trợ thêm khoản " phí vận chuyển" các món quà đã được nêu ở các trang trước.

Và em có thêm ý kiến này nữa : nếu như thích thì các nhà tài trợ vẫn có thể tham gia giải đấu.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cho phép tui thêm vô cái nghen . Bấy lâu vắng bóng nên hỏng biết chuyện thi cử damsan . Chị Đoan Trang và MHM có tặng sáo , vậy tui kèm theo 3 bài thơ tặng riêng 3 người đoạt giải nữa .

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chà vụ này tui thấy hay nhưng hơi khó cho ban giám khảo, ko biết ở ngoài Bắc và Trong Nam thế nào, nhưng miền Trung thì dài quá, chưa có hội Đam San miền Trung, Thoongf tui và bác Foot chẳng qua chỉ là Đam San Nha Trang thui, còn các cao thủ nơi khác của miền Trung chưa xuất hiện ( Đà Nẵng, Huế, Nghệ An...) mà có rùi thì cũng khó để tập họp do đường xá xa xôi, mà chọn ra người thổi hay ko phải dễ, vì nhạc có nhiều thể loại quá, ngay nhạc cổ cũng có nhiều loại, sáo thì cũng nhiều loại, ví như thoong tui chơi sáo Mèo, mà bác fool chơi sáo vỗ, thì lấy gì là tiêu chuẩn để chấm, hic đề nghị các bác chuẩn bị chương trình thật kỹ thì mới có thể tổ chức được.
rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Để tránh miên man và dàn trải, cuối cùng lại không làm được gì, ý tưởng lại nằm đó.

Để cho ý tưởng được khả thi hơn, đề nghị anh em tập trung vào việc

Tổ chức như thế nào? quan trọng nhất là xây dựng những tiêu chí chấm điểm khi chúng ta đánh giá một bài tham gia dự thi,

Thời gian tổ chức thi, họp bàn xem nên bắt đầu vào ngày nào?

việc tham gia thi của các thành viên không tránh khỏi có những bài trùng nhau, liệu có nên đưa bài thi của thí sinh vào một khu vực mà chỉ có BGK mới xem được hay không? sau khi hết hạn nộp bài thi, khi đó sẽ công bố trên tòan diễn đàn để mọi người cùng tham gia bình chọn, tránh tình trạng anh em vô biết bài của nhau, người nghe sau rút kinh nghiệm người nghe trước làm mất đi sự công bằng.

Còn rất nhiều việc phát sinh trong quá trình tổ chức, những cái đó chúng ta sẽ bàn và giải quyết sau.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Tui xin cho chút ý kiến về cách tổ chức nữa nha !

Mình có thể áp dụng cách mà hầu như tất cả các nơi đều làm :

+ Vòng loại : vòng này các bác có thể chọn những bản nhạc mà các bác thích

+ Vòng 2 : phần bắt buộc của BTC ( tùy theo BTC ra bài và theo thang điểm , cũng như tất cả những gì BTC làm để chọn các thí sinh vào vòng 3 )

+ Vòng 3 ( cũng là vòng chung kết ) trước khi vô vòng này thì BGK hãy chọn ra 6 người ưu tú nhất . Và cho họ thi  1 bài bắt buộc + 1 bài tự chọn ( lưu ý là khi thí sinh vào tới vòng này sẽ phải đòi hỏi nhiều ưu điểm hơn mấy vòng ngoài . ) Vì vậy phần thưởng mới có giá trị . Và khi các thi sinh không vào được sẽ cố gắng cho những lần thi sau .

Còn chuyện người nộp bài trước người nộp bài sau là hoàn toàn không được xảy ra . Như các bác đã biết là khi mình chơi thì chơi sao cũng được , nhưng khi thi là phải nghiêm túc đàng hoàng . Cho nên tui đề nghị BTC định ra ngày nộp bài ( giờ giấc đàng hoàng ) . Thí sinh có thể đăng ký thi và nộp bài đúng thời gian quy định , nếu không thì bài thi không có giá trị và bị loại ngay . Vì BTC đứng ra nghiêm túc tổ chức cuộc thi và mọi người đều chờ đón cuộc thi này nên mong sự hợp tác nghiêm túc của các thí sinh . ( hơi gắt gao nhưng đó là nguyên tắc khi làm việc , kính mong các bác thông cảm và đồng tình ) . Thí sinh nào không nộp bài dự thi được thì đành chờ dịp sau vậy ( đó cũng là lý do tại sao ngày xưa các thí sinh dù giỏi vẫn không làm được Trạng Nguyên . Có người vì bệnh , vì không đủ lệ phí , vì hoàn cảnh … Vì thế nếu bác nào gặp rắc rối gì thì xin post lên khó khăn để hội đồng BTC giúp đỡ trong khả năng cho phép . )

Kính mong tất cả các thành viên cho ý kiến thêm để cuộc thi diễn ra công bằng và thuận lợi !

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Vậy ngày 15/7 sẽ là hạn chót để tổng hợp ý kiến mọi người và đưa ra khuôn khổ chính thức cho chương trình dự thi. Mọi người tranh thủ đưa ý kiến về vấn đề này nhé.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ý tưởng của bác Hoangduocsu hay đó. Nhưng theo tôi, ta nên rút bớt, từ 3 vòng thi giảm xuống còn 2 vòng thôi : thí sinh qua vòng loại là có thể vào luôn chung kết. Cang đông người thi đấu thì vòng chung kết mới càng hấp dẫn, sức cạnh tranh càng cao, anh em càng hào hứng.

Tổng hợp lại ý kiến của mọi người về cách thức thi đấu : ta sẽ chia ra làm 2 phần.

Phần thứ nhất ( bắt buộc) : thí sinh sẽ thổi các bản sáo theo 4 phong cách mà anh MHM đã nêu ở trang trước.

Phần thứ hai ( không bắt buộc) : kể lại những câu chuyện, những kỷ niệm của miình hoặc người khác có liên quan tới sáo trúc.

Tiếp theo sẽ là cách thức chấm điểm : theo em được biết, kỹ thuật sáo trúc thì vô số, nhưng chỉ gói gọn trong 3 phần : lưỡi, ngón, hơi.

vây, thang điểm của ta sẽ là 20 điểm . Bao gồm :

5 điểm kỹ thuật lưỡi

5 điểm kỹ thuật hơi

5 điểm kỹ thuật ngón

5 điểm cộng ( tuổi, vị trí địa lý....)

Còn về thành phần BGK, em vẫn đang cố liên lạc với anh lee, anh thoong.

trên đây mới là ý kiến của em, còn bác nao có ý tưởng nữa thì hãy nêu ra nhé ( nhớ là trước 15/7 đó)

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Ý MHM thì ko nên có các chi tiết về điểm chi tiết cho các phần. Mà dựa trên các đánh giá thôi, vì đây ko phải là cuộc thi mang tính chất sát hạch. Mà chỉ là cuộc thi khích lệ tinh thần anh em nên ko có tính chất ganh đua khốc liệt như các cuộc thi chuyên nghiệp. Vì vậy tiêu chí đánh giá là do GK và người bình chọn . Sau cuộc thi dù người ko đc giải giỏi hơn ngưoì thắng giải cũng phải chấp nhận. Vì đó là quyết định của GK và Người nghe.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
detuvodanh:

ý tưởng của bác Hoangduocsu hay đó. Nhưng theo tôi, ta nên rút bớt, từ 3 vòng thi giảm xuống còn 2 vòng thôi : thí sinh qua vòng loại là có thể vào luôn chung kết. Cang đông người thi đấu thì vòng chung kết mới càng hấp dẫn, sức cạnh tranh càng cao, anh em càng hào hứng.

Tổng hợp lại ý kiến của mọi người về cách thức thi đấu : ta sẽ chia ra làm 2 phần.

Phần thứ nhất ( bắt buộc) : thí sinh sẽ thổi các bản sáo theo 4 phong cách mà anh MHM đã nêu ở trang trước.

Phần thứ hai ( không bắt buộc) : kể lại những câu chuyện, những kỷ niệm của miình hoặc người khác có liên quan tới sáo trúc.

Tiếp theo sẽ là cách thức chấm điểm : theo em được biết, kỹ thuật sáo trúc thì vô số, nhưng chỉ gói gọn trong 3 phần : lưỡi, ngón, hơi.

vây, thang điểm của ta sẽ là 20 điểm . Bao gồm :

5 điểm kỹ thuật lưỡi

5 điểm kỹ thuật hơi

5 điểm kỹ thuật ngón

5 điểm cộng ( tuổi, vị trí địa lý....)

Còn về thành phần BGK, em vẫn đang cố liên lạc với anh lee, anh thoong.

trên đây mới là ý kiến của em, còn bác nao có ý tưởng nữa thì hãy nêu ra nhé ( nhớ là trước 15/7 đó)

Xin bác detuvodanh giải thích rõ hơn chút về bài này với . Tui đọc tới đọc lui mà cứ thắc mắc hoài đó .

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Vấn đề thi cử này đã đc bác Rùa đưa ra hơn 1 năm trước, nhưng cũng vấp phải ý kiến đồng tình lẫn phản đối. Vì thế đến ngày 15/7 sẽ đưa đến thống nhất là còn cuộc thi hay ko còn cuộc thi này.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

chuthoong:
chà vụ này tui thấy hay nhưng hơi khó cho ban giám khảo, ko biết ở ngoài Bắc và Trong Nam thế nào, nhưng miền Trung thì dài quá, chưa có hội Đam San miền Trung, Thoongf tui và bác Foot chẳng qua chỉ là Đam San Nha Trang thui, còn các cao thủ nơi khác của miền Trung chưa xuất hiện ( Đà Nẵng, Huế, Nghệ An...) mà có rùi thì cũng khó để tập họp do đường xá xa xôi, mà chọn ra người thổi hay ko phải dễ, vì nhạc có nhiều thể loại quá, ngay nhạc cổ cũng có nhiều loại, sáo thì cũng nhiều loại, ví như thoong tui chơi sáo Mèo, mà bác fool chơi sáo vỗ, thì lấy gì là tiêu chuẩn để chấm, hic đề nghị các bác chuẩn bị chương trình thật kỹ thì mới có thể tổ chức được.

Theo tui được biết hiện nay thì Đamsan Nha Trang là nổi trội nhất ở khu vực miền trung . Bấy lâu nay chưa ai đưa ra ý kiến về chuyện này , nên nhân dịp này tui xin đề cử luôn Đamsan Nha Trang chính thức trở thành CLB sáo của miền trung ( ai đồng tình thì xin nói rõ luôn chứ không được im lặng vì đây cũng là 1 trong những cách xây dựng . Và ai phản đối cũng xin nêu ra luôn để mọi người cùng giải quyết ) .

Tuy là không ai biết đến CLB miền trung nhưng hầu như thâm tâm mọi người cũng đã hiểu là Đamsan Nha Trang luôn đi đầu ở khu vực này và hoạt động không thua gì miền nào . Hiện nay chủ chốt của miền trung thì có bác Thoong và bác Foolagain đang huy động và tập hợp anh em . Vậy tui xin cho 1 phiếu bầu hai bác này làm BTC va BGK ( bác nào vô BTC hoặc BGK thì hai bác tự thương lượng với nhau ha ) . Còn bác nào có ý đề cử ai khác của khu vực miền trung xin cho phiếu bầu vì hiện nay theo tình hình thì BTC và BGK cần được thống nhất trong thời gian nhanh nhất để giải quyết những vấn đề nóng bỏng mà anh em đang chờ đợi .

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

@ hoangduocsu: cảm ơn sự  nhiêt tình của bác.cầu mong anh em trong damsan ai có 1 chút lửa như bác.... Tiện thể, bác cho em xin luôn nick chat, có gì anh em còn trao đổi. Mà bác thắc mắc về phần nào vậy  ???

@ anh MHM : anh cho bọn em nghe 1 chút kinh nghiệm về sự thất bại lần trước đi, biết đâu bọn em có thể học hỏi thêm được điều gì đó.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

xin lỗi bác hoangduocsu, em chợt nảy ra ý mới nè, mong bác đừng giận em chen ngang.

phần thưởng nên có chữ ký của ba miền anh em đam san bắc trung nam tới dự. chắc chắn là một cuốn nhạc có chữ ký, coi như sự công nhận tài năng của anh em dành cho người chiến thắng!!!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

cho tôi bỏ 1 phiếu cho 2 bác Thoong và foot vào damsan miêền trung.

@ auduong : ý tưởng của bác hơi khó thực hiện đấy.

Page 3 of 5 (73 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net