Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Bàn về cách tổ chức cuộc thi "thổi sáo 3 miền"

rated by 0 users
This post has 72 Replies | 3 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
music_heal_mysoul:

ai có tài trợ thêm phần thưởng thì lên tiếng nhé nhằm làm cho cuộc thi thêm phần hấp dẫn . 

Em xin tham gia làm nhà tài trợ nữa ạ ! Bác MHM đã tặng sáo rồi thì em xin tặng cái khác . 3 bức tranh thư pháp cho 3 miền  ( sau khi biết bác nào đã trúng giải thì em mới viết . hì hì )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em không được học bài bản, kĩ thuật cũng không biết nhiều nên cũng chẳng thể đảm nhận được nhiệm vụ đấy. Ví dụ như nghe các bác đánh TK ào ào trong khi em còn chưa tập kĩ thuật này thì làm sao mà dám nhận xét các bác được.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

ai có tài trợ thêm phần thưởng thì lên tiếng nhé nhằm làm cho cuộc thi thêm phần hấp dẫn .

Có em nữa. Em xin đóng góp chút sức mọn để cuộc thi thêm phần phấn khích. Em xin tặng 3 cuốn sách học thổi sáo của NGUYỄN ĐỊNH NGHĨA cho 3 bác ở 3 miền đoạt giải cuối của cuộc thi

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

;;) Trời ôi hay quá. Ý tưởng hay đó. Đây cũng là cơ hội để mọi người thể hiện thành quả của mình sau một thời gian luyện tập .

Tôi sẽ cố để kiếm được một giải Stick out tongue  . Nói vậy thôi . Mong Đam San nhanh chóng thông qua thể lệ, cơ cấu... để cuộc thi được bắt đầu .

Tui ủng hộ nhiệt liệt luôn Big Smile 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

rất cảm ơn sự nhiệt tình của 2 bác bamboo-flute và mrhuan.

@  hojun : bọn em đang cố gắng hết sức để đáp ứng nguyện vọng của bác cũng như các anh em khác trên damsan

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Vậy chị xin tham gia tài trợ thêm phần thưởng

-3 bộ Cd , mỗi bộ 3 cuốn của ba chi

-1 cây Sáo Mèo hệ thống 9 lỗ

-1 cây Sáo 11 lỗ

-100 đô hiện kim

- Trong thời gian 6 tháng nếu chi xong , thì sẽ có thêm  Cuốn Sách học Sáo  6 va 11 lỗ , theo phương pháp Nguyễn Đình Nghĩa.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Doantrang:

Vậy chị xin tham gia tài trợ thêm phần thưởng

-3 bộ Cd , mỗi bộ 3 cuốn của ba chi

-1 cây Sáo Mèo hệ thống 9 lỗ

-1 cây Sáo 11 lỗ

-100 đô hiện kim

- Trong thời gian 6 tháng nếu chi xong , thì sẽ có thêm  Cuốn Sách học Sáo  6 va 11 lỗ , theo phương pháp Nguyễn Đình Nghĩa.

-Thay mặt Đam San em gửi lời cảm ơn chân thành đến gia đình thầy Nguyễn Đình Nghĩa.Đặc biệt là chị Đoan Trang.

Nhưng anh em Đam San chỉ xin nhận 3 bộ CD và 2 cây sáo. Chị đừng buồn nếu  tụi em xin đc từ chối 100 (Đô hiện kim ) nhé chị.

Em thấy 3 món quà rất đặc biệt mà chị gửi Đam San như vậy  là quý lắm rồi.

Và tiện đây MHM xin thống báo là tạm ngừng nhận tài trợ giải thưởng, vì bao nhiêu món quà đó đủ để khích lệ tinh thần anh em rất nhiều rồi. Nếu ai có lòng thì xin cố gắng đợi tới cuộc thi lần sau nhé. 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Oa nhiều giải nhỉ! Cảm ơn tất cả mọi người nha. Cảm ơn chị doantrang nhiều. Tui cũng đồng ý với bác MHM là anh em damsan chỉ nhận 3 bộ CD và hai cây sáo, không nhận tiền. Như thế cũng đã quá nhiều với anh em damsan rồi

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hix, mấy bác ơi, tổ chức thi online ớn lắm, giả sử có ông nào đăng nick thuê dân chuyên nghiệp thổi thu âm xong rồi up lên lãnh giải nhất àh? Lãnh giải xong rồi lặn luôn, bao giờ có cuộc thi mới thì ngoi lên lụm giải nữa àh ?
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

leehonso:
hix, mấy bác ơi, tổ chức thi online ớn lắm, giả sử có ông nào đăng nick thuê dân chuyên nghiệp thổi thu âm xong rồi up lên lãnh giải nhất àh? Lãnh giải xong rồi lặn luôn, bao giờ có cuộc thi mới thì ngoi lên lụm giải nữa àh ?

Hè hè! phải có quy định rõ ràng chứ. Nên cái vụ nhờ thổi lên, tới ngày lãnh giải thổi ko giống vậy thì chết à.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Tui thấy 4 nội dung dự thi bác MHM đưa ra rất hay !

Luôn tiện tui xin được bổ sung luôn là ngoài etude và dân ca - nhạc cổ thì phần "Tác phẩm soạn cho sáo trúc" và "Nhạc nhẹ - ca khúc" bắt buộc phải là nhạc Việt Nam, không được dự thi bằng nhạc Tây hoặc Tàu (nói chung là nhạc nước ngoài) để cổ vũ tinh thần âm nhạc dân tộc. Không biết bác MHM có chịu không hỉ ?

Thấy giải thưởng hấp dẫn quá chắc tui cũng ráng "xách mai" dự thi cho xôm !

Dụng lực đả lực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Phần thưởng hấp dẫn, nội dung cũng phong phú, vậy anh em bàn luận xem chi tiết sẽ tổ chức như thế nào, những tiêu chí nào để bình chọn những tác phẩm tham gia dự giải.

Bởi chúng ta sẽ có tác phẩm đơn giản ít kỹ thuật, cũng có tác phẩm có nhiều kỹ thuật vậy đánh giá các tác phẩm tham gia dự thi theo những tiêu chí nào, thang điểm ra sao, làm sao để đánh giá đúng nhất, phát huy hết đựoc tính chất của một cuộc thi không chuyên với mục đích: đẩy mạnh phong trào yêu nhạc dân tộc của dân không chuyên, không chịu ảnh hưởng của bất cứ vấn đè mang tính thương mại.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

em nghĩ do mình là dân không chuyên nên về thang điểm cho phần kỹ thuật mình chỉ nên chú trọng vào các kỹ thuật cơ bản như dánh lỡi đơn, kỹ thuật luyến còn các kỹ thuật khác cao hơn thì nên để ít điểm hơn . VD như các kỹ thuật cơ bản là 5 điểm thì nâg cao chỉ 2-------> 3 điểm thôi.

Còn nữa, ta nên có thêm phần điểm cộng về tuổi tác của các thí sinh. VD : dưới 20 tuổi cộng 1 điểm, từ 20 tới 40 cộng 0,75 trên 40 cộng 0,5 điểm  (nhằm khuyến khích các bạn trẻ chơi sáo)

Về thang điểm cụ thể cho từng phần, từng kỹ thuật, em chưa có ý kiến gì, mong các bác tiếp tục xây dựng để cuộc thi được diễn ra nhanh nhất.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

To Ninja: Hoan hô tinh thần dân tộc của bác. Nhưng cuộc thi này mang tính chất là khích lệ tinh thần anh em Đam San trong việc luyện sáo. Nên vì vậy ko nên giới hạn bất cứ thể loại nào. Mà nếu giới hạn 2 cái đó thì khó phát huy đc kỹ thuật của cây sáo. Vì nếu muốn phát triển sáo thì nhạc dân tộc không thì chưa đủ.

To detuvodanh: Nếu dừng chỉ ở kỹ thuật đó thì e rằng cuộc thi kém phần hấp dẫn và ko tạo động lực để mọi ngừơi luyện tập.Cuộc thi sẽ bao gồm đánh giá kỹ thuật và yếu tố thể hiện tính chất của tác phẩm. Vì vậy ko thể đánh giá theo cách kỹ thuật càng cao điểm càng thấp đc. Về mặt điểm tuổi tác thì MHM đồng tình. Ví dụ tuổi dứơi 15, đc ưu tiên nhiều nhất, tuổi 15>18 ưu tiên ít hơn tí, từ 19>20 thì ưu tiên ít nhất. Từ tuổi 21 trở đi ko còn đc ưu tiên trong điểm thưởng nữa.

Ngoài ra để đảm bảo tính chất công bằng cho người nghiệp dư, nên ko khuyến khích các bạn đã và đang học trong các trường âm nhạc chuyên nghiệp tham gia dự thi , nhưng sẽ có những món quà đặc biệt được gửi tặng các bạn chuyên nghiệp nếu có tham gia đóng góp xây dựng Đam San sau này.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Có nhiều giải thưởng vậy thì chắc em rút tên ra khỏi nhà tài trợ . Và sẽ tham gia để cố gắng kiếm chút giải . Dù không thành công cũng thành nhân mà .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Page 2 of 5 (73 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net