Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Bàn về cách tổ chức cuộc thi "thổi sáo 3 miền"

rated by 0 users
This post has 72 Replies | 3 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva Star [*] Posted: 06-14-2008 1:11 | Locked

xuất phát từ ý tưởng của bạn detuvodanh

detuvodanh:

thú thật với mấy bác là em rất thích anh em damsan mình tổ chức 1 cuộc thi chọn ra những tay sáo hay nhất 3 miền bắc, trung, nam. ( chỉ dành cho các thành viên trên diễn đàn thôi ).

Như  vậy anh em vừa có thể nâng cao trình độ bản thân = việc tham dự giải đấu, vừa có thể được nghe nhiều hơn các bài sáo của thành viên khác, lại vừa đẩy cao phong trào học sáo của những dân amateur  như  mình.

theo em thì " không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền ", có thể ý tưởng đó là khá viển vông nhưng nếu như anh em trong damsan đồng lòng thì nhất định sẽ thành công.

TKTK:

Một ý tưởng thật tuyệt vời, ý tưởng này làm em liên tưởng đến cách tổ chức của thư viện, do thư viện chỉ mang tính chất cho mượn sách, đọc sách, để khuấy động các hoạt động kêu gọi nhiều người, họ thường tổ chức các cuộc giới thiệu các cuốn sách mới ... để thu hút nhiều bạn đọc hơn.

Truyền hình thường tổ chức các game show hấp dẫn để mọi người tham gia chơi nhiều hơn khi đó họ thu lợi nhuận từ các chương trình quảng cáo, vậy tại sao đăm săn lại không bắt đầu từ một ý tưởng của bác detuvodanh nhỉ.

Nhưng vấn đề quan trọng mọi người phải xác định: tổ chức như thế nào và hình thức ra sao, có thi đua thì có thưởng ... rất phức tạp đó nha, cần sự giúp đỡ của một cơ số người, khó khăn là thế nhưng tại sao không thử nhỉ ....

Có thể tổ chức kiểu: chọn một bài đơn giản ví dụ như "làng tôi", " đi học", "cây trúc xinh" ... các bài nói chung là đơn giản. Với bài đó đưa ra, những người tham gia cuộc thi không phân biệt già trẻ trai gái, tham gia thu âm và gửi bài, ban giám khảo đánh giá dựa trên các tiêu chí như bài thu âm ít tiếng rè nhất, bài thu âm hay nhất, bài thu âm ngộ nghĩnh nhất, bài thu âm đơn giản và hiệu quả nhất, bài thu âm có âm lượng to nhất, bài thu âm sáng tạo nhất, bài thu âm dễ thương nhất vân vân và vân vân.... ( bỏ qua cái gọi là đúng kỹ thuật và đúng nhạc lý đi).

Mọi người thấy thế nào nhỉ! thật là một ý tưởng tuyệt đó chứ.

detuvodanh:

trước hết, em rất cảm ơn sự  ủng hộ của 2 bác TKTK và thanhnhat. Và em mong rằng ý tưởng này sẽ ngày 1 ngày có được sự ủng hộ của đông đảo anh em damsan.

Trước hết, về vấn đề phần thưởng : Thứ  nhất, chúng ta có thể rao nhưng mục quảng cáo trên mạng để thu hút các nhà đầu tư cũng như thí sinh dự thi.Thứ 2, mình có thể tận dụng luôn những món quà mang đậm nét damsan như 1 cây sáo của anh MHM hay là 1 quyển sách in lại gần hết các bản nhạc đã được post trên damsan ....... ( cái này là em mới nghĩ ra thôi chứ chưa hỏi anh MHM hay các bậc tiền bối khác đâu nhé )

Còn về kiểu tổ chức cuộc thi : như bác TKTK đã nói " ko phân biệt già trẻ, trai gái.." tất cả các thành viên đều có thể gửi bài dự thi về cho ban giám khảo.

Ban giám khảo : có lẽ sẽ chọn 1 bắc, 1trung và 1 nam  ( sẽ do mọi người bầu ra ). Và sau này, cách thức chấm điểm và trao giải sẽ do chính ban giám khảo quyết định. Nhưng theo em, mình là dân amateur nên sẽ k0 thể có những đòi hỏi quá khắt khe như dân pro : về mặt kỹ thuật. Nhưng cũng không phải vì thêế mà mình đánh mất nét đặc sắc của sáo trúc :thổi để bộc lộ cảm xúc

music_heal_mysoul:
Một ý tưởng khá hay, Ko chuyên chơi kiểu ko chuyên, chơi kiểu bình chọn cũng đc. Nhưng thời gian chuẩn bị ít nhất 6 tháng. Giải là một Cây sáo C của MHM.

auduong.taydoc:
theo tui ngoài việc có món quà là 3 cây sáo cho ba miền bắc trung nam : giải nhất nhì ba  ...còn phải có thêm món quà động viên là người trực tiếp so tài nếu chiến thắng còn có quyền yêu cầu một cuốn sách hay vài ba bài nhạc mà mình chưa có với người tham gia bài sáo do nhóm người đó thổi. đương nhiên người thổi bản nào mà người khác không thổi được hoặc không có bản nhạc sẽ được bầu chọn là "tay sáo độc "

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva replied on 06-14-2008 1:29 | Locked

ý tưởng của em về cách tổ chức:

Thành phần ban giám khảo: do cách thành viên bầu ra.

Nội dung: Tất cả những gì liên quan đến sáo (một bản nhạc được thu âm, một câu chuyện, một tự sự của chính bản thân tác giả, những bài viết giới thiệu về sáo trúc ..., còn những nội dung gì nữa mọi người cùng góp ý bàn bạc miến sao liên quan đến sáo)

Hình thức: Nếu là thu âm, bạn phải gửi file ghi âm lên diễn đàn để mọi người cùng nghe và bình chọn, không phân biệt già trẻ trai gái miễn là thành viên của diễn đàn, thậm trí ban giám khảo cũng được tham gia (nhưng không có giải giành cho BGK), nếu là những bài viết thì nội dung của nó được post trong một bài, ghi rõ chủ đề bài viết tham gia cuộc thi và được post vào nơi qui định.

Giải thưởng:  1cây sáo tone C của bác MHM (bác đã hứa ở bài trên) ... mọi người nghĩ thêm về phần này nha

Những vấn đề phát sinh:

Tổ chức như thế nào: thời gian: bắt đầu từ khi nào kết thúc ra sao, địa điểm post bài, quá trình lấy ý kiến thành viên như thế nào, những tiêu chí nào dùng để chấm đỉem cho những bài viêt, bản nhạc tham gia cuộc thi ....

Trên đây là ý tưởng của riêng em, không mang tính áp đặt hay gì hết, nó chỉ là ý tưởng, mỗi người có ý tưởng khác nhau hãy vô topic này để bàn luận để sao cho cuộc thi được diễn ra tốt đẹp nhất.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Các pác ơi ! Thế mỗi miền chỉ có 1 giải Au thôi à? 3 miền là 3 giải Au. Thế ko có giải Ag ,Cu,Pb,Zn.Fe hay Al gì sao?Chẳng lẽ có mỗi 3 giải Au cho 3 miền thôi sao hả các pác?

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

hay đó.tớ rất thích cây sáo do bác leehonso làm.tớ thổi kô hay nhưng vì thích cây sáo đó tớ ủng hộ nhiệt tình.

http://hungfunny.com khoi noi nhieu. vao thi biet
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

trước hết, mọi người  bình chọn ra 3 trong số 6 ứng cử viên  vào vị trí ban giám nhé :

Miền bắc : 1. aviaiva

2. vodanh

Miền nam : 1 MHM

2. leehonso

3.saotruc

4. traudat

( anh em chọn ra 1 trong 2 đại biểu miền bắc dã nêu trên và 2 trong 4 của  nam. Mọi  người bầu ai thì đánh tên người đó rồi post lên. ).

Xin lỗi các bác miền trung vì em mới  vào dien dan nên ít có cơ hội nghe tới danh các cao thủ tại đây nhưng nếu bác nào có đề cử  hoặc tự ứng cử thì em cũng có thể điều chỉnh danh sách BGK sau.

Em nghĩ rằng chúng ta phải bầu ra BGK thật nhanh chóng thì từ đó mới có thể có công bố 1 cách rõ ràng về thể lệ cuộc chơi, cách thức chấm điểm cũng như cơ cấu giải thưởng ( BKG sẽ quyết định về những vấn đề trên )

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Ý bác là BTC hay BGK? Ban giám khảo là hội đồng những người tham gia đánh giá thí sinh, bài thi, sao lại là người quyết định những vấn đề như thể lệ, cách thức chấm điểm, cơ cấu giải thưởng được? Cái cần bây giờ là Ban Tổ Chức thì đúng hơn.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Để tăng thêm phần kịch tính. Nhà tài trợ MHM quyết định cơ cấu giải thưởng như sau:

Giải nhất: 1 sáo C+1sáo D

Giải nhì: 1 sáo C

giải 3: 1 sáo D

giải khích lệ: 1 CD âm nhạc chọn lọc.

Mỗi miền sẽ có đầy đủ 4 giải trên. Vậy tổng cộng cò 12 giải tất cả.

Còn về thành phần giám khảo thì giới hạn 3 ngừoi thôi, thành phần giám khảo và nhà tài trợ thì ko tham gia dự thi. Và nguời đó phải biết nhận xét đúng năng lực của ngừoi thi.( hè hè giống american idol quá). 

-Trong miền Nam MHM đề xuất 2 ngừoi :

Anh Rùa( saotruc)

Leehonso 

-Ngoài Nha Trang thì 2 ngừoi :

Chú Thoong

Foolagain

Về phần tổ chức dự thi thì mọi ngừoi ý kiến tiếp nhé. Về nội dung thi thì phải đầy đủ nhiều lĩnh vực cho thêm phần lôi cuốn và thử thách. Làm cách này thì sau cuộc thi, anh em Đam San lên level khá nhiều. Thời gian dự kiến chuẩn bị là 6 tháng kể từ ngày ban tổ chức chính thức ra thông báo. Để bà con còn chuẩn bị bài vở cho hoàn chỉnh.

ai có tài trợ thêm phần thưởng thì lên tiếng nhé nhằm làm cho cuộc thi thêm phần hấp dẫn . 

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Về bài thi thì ko nên chọn bài dễ ko. Trình ai tới đâu thì thi tới đó, BGK sẽ tự nhận thấy năng lực ra sao thôi. Ví dụ, mỗi ngừoi phải chọn 3 phong cách trong các kiểu sau:

+etude( bài tập kỹ thuật)

+dân ca nhạc cổ

+tác phẩm cho sáo trúc

+nhạc nhẹ hoặc ca khúc.

Chọn tới  3 phong cách thì  thật sự ko nhiều, 6 tháng trở lên dư sức để mọi ngừoi chọn bài phù hợp cho mình. Làm thế mới tạo sự thử thách và tập luyện nghiêm túc để qua cuộc thi ai ko đc giải thì cũng thu đc kỹ năng cho riêng mình.

Mọi ngừoi ai có ý tưởng gì khác ko? 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

kirinhn:
Ý bác là BTC hay BGK? Ban giám khảo là hội đồng những người tham gia đánh giá thí sinh, bài thi, sao lại là người quyết định những vấn đề như thể lệ, cách thức chấm điểm, cơ cấu giải thưởng được? Cái cần bây giờ là Ban Tổ Chức thì đúng hơn.
cảm ơn bác kirinhn đã góp ý. Đúng là cái cần bây h chính là BTC.

Về thành phần BTC, em sẽ bàn bạc kỹ với anh avi rồi mới đưa ra danh sách. Em sẽ làm nhanh nhất có thể

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

anh MHM, anh lee, anh rùa, anh trâu, anh thoong, anh foolagain ơi! Các anh cho em nick chat để tiện bề liên lạc, trao đổi với.

Thanks các anh nhiều.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Ý kiến hay thật!

Nhất định tui sẽ tranh giải! nhưng mà các pác cho em hỏi là số lượng tác phẩm dự thi có giới hạn không? Em đang định ra CD "Tiếng Sáo Liêu Trai" đấy! hà hà...

tôi đam mê và không ngại san sẻ, tôi yêu mọi người trong damsan.net
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Trong miền Nam MHM đề xuất 2 ngừoi :

Anh Rùa( saotruc)

Leehonso 

Chú Thoong

Foolagain

theo em các bác cho ban giám khảo như thế ko ổn!

còn thiếu tp các bác ở hải ngoại nữa em rất mong chị Đoan trang tham dự bgk rồi bác kỉinh , bác tuongdanh tham gia vào BGK ^^

0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

mà em xin tặng anh em 10 cd làm quà cho các bác đoat giải nhiệt tình haha

các bác gửi file mp3 hay wma cho em nhé em in disk ^^

0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
thayboilangthang:

Anh Rùa( saotruc)

Leehonso 

Chú Thoong

Foolagain

còn thiếu tp các bác ở hải ngoại nữa em rất mong chị Đoan trang tham dự bgk rồi bác kỉinh , bác tuongdanh tham gia vào BGK ^^

rất cảm ơn sự đóng góp của bác thayboilangthang nhưng báo cáo với bác rằng lúc đầu, em cũng định tiến cử  bác kirinhn, bác tuongdanh vào hội đồng BGK nhưng rồi nghĩ rằng các bác ấy ở nước ngoài, ít có dịp gặp gỡ, trao đỗi với anh em nên có lẽ qua cuộc thi, các bác sẽ có nhiều cơ hội thể hiện mình hơn cho anh em damsan biết tới. Chứ  nếu bảo mấy bác ý làm BGK thì có lẽ sẽ anh em sẽ đánh mất cơ hội hiếm hoi để nghe 1 tiếng sáo xa quê mát [:'(]
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
thayboilangthang:

Anh Rùa( saotruc)

Leehonso 

Chú Thoong

Foolagain

rất cảm ơn sự đóng góp của bác thayboilangthang nhưng báo cáo với bác rằng lúc đầu, em cũng định tiến cử  bác kirinhn, bác tuongdanh vào hội đồng BGK nhưng rồi nghĩ rằng các bác ấy ở nước ngoài, ít có dịp gặp gỡ, trao đỗi với anh em nên có lẽ qua cuộc thi, các bác sẽ có nhiều cơ hội thể hiện mình hơn cho anh em damsan biết tới. Chứ  nếu bảo mấy bác ý làm BGK thì có lẽ sẽ anh em sẽ đánh mất cơ hội hiếm hoi để nghe 1 tiếng sáo xa quê mát [:'(]
Page 1 of 5 (73 items) 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net