Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi về đàn bầu

rated by 0 users
This post has 47 Replies | 1 Follower

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Bạn nói đúng đấy, trong tất cả các nhạc cụ, chúng ta đều chịu sự ảnh hưởng của Trung Quốc, nhưng chỉ có Đàn Bầu thì chỉ mình nước ta có, và rất đặc biệt, vì nó sử dụng âm bồi, nên có thể diễn đạt mọi âm bậc của tình cảm. Mà nhất là những tình cảm buồn, nghe rất hay. Những người châu Âu còn phải mê nữa đó bạn
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

giang1000:
Bạn nói đúng đấy, trong tất cả các nhạc cụ, chúng ta đều chịu sự ảnh hưởng của Trung Quốc, nhưng chỉ có Đàn Bầu thì chỉ mình nước ta có, và rất đặc biệt, vì nó sử dụng âm bồi, nên có thể diễn đạt mọi âm bậc của tình cảm. Mà nhất là những tình cảm buồn, nghe rất hay. Những người châu Âu còn phải mê nữa đó bạn

Bạn có thể cho mình biết căn cứ để nói câu in đậm trên mà không phải là điều ngược lại. Đừng nói là căn cứ vào sử Tàu nhé, cũng đừng nói là do người đi trước, thầy dạy... nói lại... he.. he... tui cũng lớn rùiBig Smile

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Theo mình biết thì cây Đàn Tranh của các nước Hàn Quốc, Triều Tiên, Nhật Bản và Việt Nam đều bắt nguồn từ cây đàn Zheng của Trung Quốc. Tuy nhiên mỗi nước có một tên gọi riêng, như ở Nhật Bản gọi là đàn Koto,... và mổi nước có cải tiến nhiều ít khác nhau. Như đàn tranh Việt Nam khác về kỹ thuật tay trái, hình dạng đàn, dây đàn...Còn đàn nhị thì cũng bắt đầu từ cây đàn Hồ của Trung Quốc, nhưng cây đàn Hồ lại bắt nguồn từ cây đàn đầu ngựa của Mông Cổ...Mình nói như vậy không phải đề cao Trung Quốc, nhưng mình nói vậy để khẳng định sự độc đáo của cây Đàn Bầu Việt Nam, mà không một nước nào trên thê giới có được.
Page 4 of 4 (48 items) < Previous 1 2 3 4 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net