Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Chuyển tông mà không cần lên dây đàn.

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 2 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
vvn Posted: 04-11-2008 15:36

Dây đàn đã lên theo tông chuẩn, dây trong tông Rê (D) dây ngoài tông La (A).

Tự học nhị không bài không thầy thì kiếm mấy cái CD đàn cò về tập kéo theo, coi như "học vẹt" vậy.

Thế mà mấy cái CD nhị hồ mượn về chẳng có cái nào đúng tông chuẩn hết. Hoặc thấp hơn nửa nốt, hoặc cao hơn 1 nốt. Chẳng lẽ mỗi bài phải lên dây đàn một lần.

Không sao bạn bird có sáng kiến chế ra một dụng cụ dộc đáo giúp chuyển tông mà không cần lên dây đàn: chỉ cần một sợi dây thun cao-su, một mẫu gỗ, và một chút khéo tay.

Cần chuyển tông, cứ tuột sợi dây thun lên hay xuống 1 chút cho đúng theo tông bản nhạc chơi trong CD.

Chúc các bạn thành công.

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Bạn Clyde góp thêm cái hình đồ nghề "xịn" mua bên TQ để chuyển tông.

Không biết giá bao nhiêu. Bác nào có đi TQ về thì khảo giá dùm nhé.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Wow, hay thật các bác ạh.

to bác VVn, bác cho em hỏi là : em nghe nói có 1 loại dung dịch gì đó dùng để bôi lên da trăn cho nó không bị khô và giúp cho nhị hồ phát ra tiếng đẹp hơn phải không bác ? Nếu có thật thì bác chỉ dùm em nó là loại gì để em mua ? Cảm ơn bác nhiều

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
leehonso:

Wow, hay thật các bác ạh.

to bác VVn, bác cho em hỏi là : em nghe nói có 1 loại dung dịch gì đó dùng để bôi lên da trăn cho nó không bị khô và giúp cho nhị hồ phát ra tiếng đẹp hơn phải không bác ? Nếu có thật thì bác chỉ dùm em nó là loại gì để em mua ? Cảm ơn bác nhiều

CẨN THẬN :

Nếu bạn ở Việt Nam hay các nước cận nhịệt đới nơi có độ ẩm cao. Bạn TUYỆT ĐỐI KHÔNG cần bôi dung dich gì lên da trăn cả vì nó sẽ làm cho da dãn và bị chùng xuống xem như hỏng cây đàn. Ngược lại, vì Việt Nam ta có độ ẩm quá cao, bạn cần để mấy túi hút ẩm trong hộp đàn, vừa chống ẩm vừa chống mối mọt ăn hư da, gỗ thùng đàn. (Mấy gói hút ẩm thường thấy trong các thùng linh kiện mua của nước ngòai ấy mà). Nếu đàn quá cũ, mặt da không còn mướt đẹp, có thể tạm dùng dầu dừa, hay "xi" đánh giầy lọai trắng không màu nhưng phải thật cẩn thận không để dính vào dây, vào vĩ đàn kẻo bị trơn tuột mất tiếng.

Nếu bạn nào sống ở các nước bắc Âu hoặc các nước quá khô, quá nóng như ...ở Phi châu (đến độ da nó thể bị rạn) thì tạm thời có thể dùng các lọai dầu bảo quản da rắn của Nhật chẳng hạn lọai habu oil, habu abura, habu sake có hình con rắn trên nhãn hiệu. Các lọai này tương tự như mỡ trăn chữa bỏng ở Việt Nam. Tuy nhiên không nên lạm dụng. Cũng có thể dùng xi đánh giầy (nhớ đừng mua lọai dỏm, có khi còn làm dãn, làm hỏng da).

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Bạn Ycheng khoe hàng mua từ Taiwan về.

Cái thứ ba bên trái cũng dùng để chuyển tông mà không cần lên dây. Đồ mua có khác, nhìn pro hơn đồ tự chế của bạn Den, nhưng bạn Den thì ... không tốn tiền  Smile

Not Ranked
tiểu cầm thủ
vvn:

Bạn Clyde góp thêm cái hình đồ nghề "xịn" mua bên TQ để chuyển tông.

Không biết giá bao nhiêu. Bác nào có đi TQ về thì khảo giá dùm nhé.

Oh, 2 cái  nút chỉnh dây này giống đờn ghita, gọn gàng mà lại tiện chỉnh nữa! Còn cái chuyển tông thì hình chụp xa quá nên mình không nhìn ra kết cấu của nó.

Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net