Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

topic " bình minh quê hương"

rated by 0 users
This post has 10 Replies | 0 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva Posted: 03-25-2008 10:23
 bác nào đã từng luyện tập qua, đang sở hữu mp3 bài này cho em cái nhỉ,( em cũng có nhưng không đủ cả bài)
cao trào của bài này sử dụng kỹ thuật gì thế nhỉ, em nghe như là đánh lưỡi kép, nhưng sao nó lại nhẹ thế nhỉ.
Mong các bác giúp đỡ
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

File này được bác rùa post lên trước đây, chất lượng không tốt lắm, em kiếm lại dùm bác nè:

http://www.mediafire.com/?8jamjk2kkkd

Bài này trích trong CD của NS Mạnh Hùng thì phải.

@ leehonso: bác rip cái CD này cho em mà chả cho biết tên bài là gì, làm em mò muốn chết mà chỉ được có 3 bài: bài này, Anh vẫn hành quân, Cùng hành quân giữa mùa xuân.

Em thấy cái JetAudio nó chuyển qua MP3 Pro chuối quá bác à, tốt nhất mốt bác có rip cho ai thì nên chuyển qua dạng MP3 thôi.

Và mốt bác cho em mượn lại cái CD này về rip lại cho nó chuẩn dzới lại điền tên bài cho nó đầy đủ luôn. Cám ơn bác trước

Dụng lực đả lực
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
úi trời... em có nhạc phổ bài cùng hành quân giữa mùa xuân nhưng tìm mòn con mắt không thấy file mp3! bác ninja có thể up cho em file bài đó được không?? em cám ơn bác nhiều!!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Tui nghĩ chắc là bác có nhạc phổ bài này từ cuốn "Sáo trúc 10 lỗ căn bản và nâng cao" của Nguyễn Hồng Thái.

Nếu bác lấy từ nguồn này thì phần chuyển soạn sáo trúc là của NS Mạnh Hùng trùng với bài tui gửi cho bác đây do chính ổng biểu diễn:

http://www.mediafire.com/?3yhdmgbhtzx

Bác cứ yên tâm lấy về nghe rồi so sánh dzới bài mình thổi. Chúc thành công.

Dụng lực đả lực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
cám ơn bác ninja về file mp3 trước em đao bài này rồi, nhưng thiếu chắc tại mạng, giờ thì ok rồi.
Bác đã chơi được bài này chưa, đoạn điệp khúc là kỹ thuật lưỡi kép ah, sao nó lại nhẹ như không thế nhỉ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Mặc dù chưa có bản nhạc "Bình minh trên quê hương" trong tay, nhưng em dám chắc rằng cái đoạn nhanh đó người thổi đã dùng đến kỹ thuật lưỡi kép, và trình độ người thổi đã đạt tới mức muốn đánh lưỡi đanh hay nhẹ đều được nên có nhiều chỗ nghe nhẹ nhưng có lúc lại thấy đanh.
Dụng lực đả lực
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
ninja:

Tui nghĩ chắc là bác có nhạc phổ bài này từ cuốn "Sáo trúc 10 lỗ căn bản và nâng cao" của Nguyễn Hồng Thái.

Nếu bác lấy từ nguồn này thì phần chuyển soạn sáo trúc là của NS Mạnh Hùng trùng với bài tui gửi cho bác đây do chính ổng biểu diễn:

http://www.mediafire.com/?3yhdmgbhtzx

Bác cứ yên tâm lấy về nghe rồi so sánh dzới bài mình thổi. Chúc thành công.

cám ơn bác ninja nhiều! đúng là em có nhạc phổ trong cuốn sáo 10 lỗ căn bản và nâng cao. em đã down bài bác up về nghe và so với bản nhạc! kết quả là : có tới 60% ông ấy thổi khác với bản nhạc[:'(]  đành nghe lấy giai điệu rồi học mò dựa theo bản nhạc vậy! hic...

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
vodanh sao lại vào xì pam topic của đại ca thế hả, muốn hỏi bài cùng hành quân đi giữa mùa xuân thì lập riêng mà hỏi chứ, đây là đất dành cho bình minh quê hương. Nói cho chú biết anh có bản nhạc chuẩn luôn của bài cùng hành quân đi giữa mùa xuân đó.
 Anh không cho chú mượn đâu, anh để anh dung một mình thôi khà khà.

Hôm nay sau khi nghe lại hơn trăm lần những bài kỹ thuật về lưỡi kép mới nhận ra rằng, từ trước đến giờ mình chả biết quái gì về lưỡi kép cả hô hô thấy vui quá!

em đã nhận ra điểm mấu chốt của vấn đề cảm ơn mọi người tham gia

CLOSE TOPIC
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bản nhạc của bài này Thoong tui có để lại nhà tay Yeusao, lúc nào cần thì bác bảo tay Saohanoi đến đó mà lấy , vì nhà tay yeusao ngay chỗ ngã Tư Sở, còn Mp3 tui để lại máy của tay Saohanoi do chính ns Đức Liên biểu diễn, nhưng nghe nói tay saohanoi ko thích nên format máy bỏ đi hết rùi he he, còn bác muốn xem cả nhạc hình thì tốt nhất đến chỗ tinchu , chắc chắc là còn nguyên đĩa Đức Liên, hồi trước tui nhờ hắn mua dùm rùi hắn ôm luôn he he...trong đĩa ấy có cả bài Mùa Xuân quê hương , là bài mà thoong tui rất thích, và đang tập.  
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Nghe bác vodanh nói dzậy tui cũng so sánh và thấy quả đúng như bác nói.

Chắc là tại bác Hồng Thái in không đúng bản nguyên gốc do NS Mạnh Hùng chuyển soạn rồi, chứ không thể là bác Mạnh Hùng thổi khác nhiều đến như dzậy với bài ổng đã chuyển soạn đâu.

Tui nói như vậy vì tui thấy trong cuốn 6 lỗ bài "Nhớ về Nam" đoạn cuối không giống như NS Đinh Thìn và Nguyễn Đình Nghĩa thổi (2 bác này thổi giống nhau), nhưng khi tui đọc trong cuốn "Tuyển tập độc tấu nhạc cụ các dân tộc VN" (cuốn này của bác thoòng tuồn ra) thì lại thấy giống 2 NS trên thổi.

Điều này chứng tỏ 2 cuốn 6 lỗ và 10 lỗ đưa một số bài không đúng nguyên gốc của tác giả sáng tác hoặc chuyển soạn, trừ mấy bài của chính bác Hồng Thái như: Tiếng hát giữa rừng Pắc Bó, Vũ khúc song đăng ...

Ở trên là tui chỉ nói những chỗ khác nhiều trong 2 cuốn trên so với nguyên bản gốc, tui không nói đến phần sáng tạo nho nhỏ của mỗi NS.

Bác nào còn phát hiện ra điểm nào nữa thì lôi ra thảo luận luôn.

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

em đang tập bài này. so thấy bản mp3 và nhạc phổ không khác nhau mấy.

chỉ có mấy chỗ người thổi thêm vài nốt luyến láy.

mấy chỗ ngân chấm ngỗng dài hơn trong bản nhạc. thường 4-5 phách. ( trong bản nhạc chỉ từ 2,5 ->3 )

hình như 1 số nốt sol và nốt rê . người thổi có thêm láy chèo thì phải. em thử mà thấy không giống lắm

tê ka ở đoạn nhanh-sôi nổi thì rất gọn, linh hoạt và nhảy nhót,.

đoạn tha thiết- trữ tình thì mờ hơn, có khi gần ra tê-tê

người thổi có dùng kĩ thuật mở ngón nhanh

trong bản nhạc có 1 số đoạn legato. trong mp3 thì chơi tê-ka luôn

bản nhạc này rất hay dùng láy đôi kiểu như ( sol-fa  sol, la-sol la... ) không biết có phải mang âm hưởng tây bắc không nhỉ ?

bác nào biết xuất xứ hay thông tin gì về bài này .post lên em đọc ké với nhé. cảm ơn nhiều ^_^

tiết tấu hình như gọi là xăng-khớp thì phải. hi. ngắc .. ngắc.... ngắc

bản mp3 ít dùng rung hơi

ngoài ra em thấy đoạn đô rê fá si la sollllllll . có thể rùng reo lưỡi được

----- he.khi nào tập xong ráng post . nhờ các bác chỉ giáo

Page 1 of 1 (11 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net