Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

lưỡi kép

rated by 0 users
This post has 140 Replies | 6 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Anh thấy chú giống hệt anh. Chú quê đâu vậy?
Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

về bản chất thì tập TK để cho lưỡi "dẻo như kẹo" dễ dàng đóng mở để chặn luồng hơi chứ không phải tập TK để trong đầu chỉ có 1 suy nghĩ là note này thổi T note kia thổi K, như vậy là sai bản chất của việc tập TK. bác cứ tập TK, tắc-Ke hay Tốc-Kô... hay gì gì đi chăng nữa không quan trọng miễn sao cho lưỡi bác đóng mở với tần số nhanh mà rõ tiếng là được, khi đó thì sẽ nhìn seet để thổi mà không cần hình dung TK trong đầu nữa vì lưỡi đã quen. bác xem kỹ các bản nhạc: Anh vẫn hành quân, trên đường chiến thắng, cùng hành quân giữa mùa xuân... (loại soạn cho sáo) nhìn seet sẽ thấy 1 chữ trong bài hát sẽ có 1 hệ thống các note giống hệt nhau bên dưới có ký hiệu TK để biết mà đánh lưỡi cho đúng.

đó là ngu kiến của em, mời các cao thủ ý kiến thêm vì em cũng chưa tập dc cái loại này.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

uầy, không ngờ cái chủ đề này lại đắt hàng như thế, em cảm động quá, rất damsan. Em chỉ đọc ý kiến chỉ bảo của các anh các bác thôi mà mỏi cả mắt, rút ra rất nhiều kinh nghiệm. Vì em còn ngu nên không dám ý kiến, mong các bác vào cho ý kiến thêm để em học hỏi, rất cám ơn

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

:D theo nghiên cứu của chuyên gia thì AE ta cứ hoang mang quá về lưỡi kép.

Chỗ nào là đơn thì cứ đơn chỗ nào có kép thì mới kép

Mình bắt đầu tập bài trên đường chiến thắng :D, thấy mới bước chân vào lưỡi kép cũng không quá vất vả lắm mặc dù chưa đánh đc bài này nhưng cảm giác vài tháng cũng sẽ ok hơn :D

Nick ym: motngayvui_nhubaongay Mail: domanhhai@gmail.com Mobile: 0985403389 - Anh em nào tập sáo khu vực Cầu Giấy thì sms cho mình nhé.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

em tập 1 năm rồi mà chưa bik tk đánh thế nào

Lúc tập thì đnahs tê nó cứ ra tu tu thế mới đau chứ

Một cốc trà thơm đón bạn hiền

Cùng về họp mặt để hàn huyên,

Thu Đông vẫn ấm tình Bằng Hữu

Xuân Hạ thêm tươi chẳng muộn phiền

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

chào cả nhà các anh các chị các bác. em xin tuyên bố hạ quyết tâm thổi cho được Anh Vẫn Hành Quân. hôm nay là ngày thứ 4 em tập rồi, em cảm nhận nó cũng không quá khó như các bác nói. chỉ cần mình hiểu bản chất của TK và ứng dụng vào nhịp điệu bài. cái này thì em làm được (vì em có thể biến tấu thổi bài "ngày tết quê em" toàn lưỡi kép được). em chỉ vướng nhất là đoạn chạy nhạc thôi. chạy T.T.T.T thì đã khó mà TK còn khó hơn, chỉ dc phân nửa là lưỡi mất tự chủ vì nhịp nó không đều như đoạn trước. em sẽ cố gắng từng ngày, các bác đếm ngược giúp em. nay là ngày thứ 4 em tập rồi.

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

ban cu kien tri di.con lau lam do.he

Việt Nam Mến Thương!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

theo em thấy thì lúc đến chữ K thì như mình hít vào 1 làn hơi nhỏ.mặc dù vẫn là thổi ra

em còn nghe nói là tập càng về sau lưỡi nó càng cứng thì đánh mới nét

Top 150 Contributor
Male
đại cầm thủ

hello:

theo em thấy thì lúc đến chữ K thì như mình hít vào 1 làn hơi nhỏ.mặc dù vẫn là thổi ra

em còn nghe nói là tập càng về sau lưỡi nó càng cứng thì đánh mới nét

Em tưởng lưỡi dẻo thì đánh mới nhanh và tiếng mới chắc được chứ. 

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Lưỡi kép cần có thời gian, ko nóng vội được rồi.

Gần 2 tuần rồi mà lưỡi vẫn dập chân tại chỗ, chạy một lúc là lưỡi mỏi là nghỉ. Tốt nhất mỗi ngày AE cố gắng tập tầm 15p cho khoản lưỡi kép.

Nguyễn Văn Vui: 1 năm cho Anh Vẫn Hành Quân nhé, còn nếu Ok hẳn thì 3 năm nhé.

Nick ym: motngayvui_nhubaongay Mail: domanhhai@gmail.com Mobile: 0985403389 - Anh em nào tập sáo khu vực Cầu Giấy thì sms cho mình nhé.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

đấy là em nghe nói vậy chứ,em mới tập cũng ko biết đươclBig Smile

lúc đầu là lưỡi nó dẻo,tập lâu thì nó sẽ cứng 

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

lưỡi dẻo mới đánh đc.lưỡi cứng đánh thế nào.tập đến khi nào lưỡi nó dẻo bạn à

Việt Nam Mến Thương!

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

xin thông báo em tập AVHQ đã sang ngày thứ 17. hôm nào các chuyên nghiệp đánh giá giúp em cái, thứ nhất test xem em có tiến bộ tý nào không? thứ hai đính chính lại các chỗ thiếu, chỗ sai để em sửa ngay từ đầu kẻo để lâu khó sửa. mong sớm gặp các chuyên gia.

Top 150 Contributor
Male
đại cầm thủ

He he, vậy là bác hơn em nhiều rồi đấy. Em mới tập cái nì được gần 2 tháng và vẫn chưa rờ vô mấy bài như AVHQ hay Trên đường chiến thắng gì cả... Vẫn mấy bài đơn giản thôi, vậy mà mãi không xong :D

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Nguyễn Văn Vui:

xin thông báo em tập AVHQ đã sang ngày thứ 17. hôm nào các chuyên nghiệp đánh giá giúp em cái, thứ nhất test xem em có tiến bộ tý nào không? thứ hai đính chính lại các chỗ thiếu, chỗ sai để em sửa ngay từ đầu kẻo để lâu khó sửa. mong sớm gặp các chuyên gia.

Bạn post lên cho mọi người đánh giá nhé

Page 8 of 10 (141 items) « First ... < Previous 6 7 8 9 10 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net