Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mong mọi người giúp đỡ ạ

rated by 0 users
This post has 28 Replies | 6 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
duc212472 Posted: 10-06-2011 5:46

Em thổi sáo tính đến giờ cũng được 1 năm ạ. Nhưng mà có 1 vấn đề lớn là khi em thổi nó có tiếng xì xì mặc dù là nhỏ thôi. Bên cạnh đó, khi em thổi từ La2 trở lên là cái tiếng sáo nghe chói tai lắm ạ.

Mong mọi người giúp đỡ.

Chân thành cảm ơn mọi ngườu ạ.!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

cái này theo mình nghĩ bạn để hơi thoát ra ngoài nhiều wa nên mới có tiếng xì xì đó bạn để khê hở của lỗ thổi sao cho lượng hơi đc chia đôi thành hai luồng

một nửa vào lỗ còn một nử ra ngoài chắc là ko có vấn đề gì đâu

còn lên la2 nghe chói tai thì mình chịu vì chưa thôi lên đc đến la2 hihi

nguyễn văn thuật: yahoo:vanthuatdaotaolaixe@yahoo.com.vn có một điều chắc chắn là: không có gì chắc chắn cả:
Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

mình cũng mới tập sáo có 1 tháng thôi. kể từ khi tham gia vào damsan. hihi nhưng mình thổi cây sáo mình tự làm không bị xì như bạn kể đâu, thổi Đô1 cũng không bị xì... có lẽ bạn nên cầm sáo lỏng tay thôi cho dễ điều khiển, và cần thổi luồng hơi đều và lỗ thổi của sáo xoay về phía môi 1 chút nữa.

còn chuyện thổi từ La2 trở lên nghe chói tai chắc là do tone cây sáo của bạn quá cao (như cây sol cao chẳng hạn). còn mình thổi lên Fa3 vẫn nghe bình thường. có điều các bác damsan bảo sáo Đô thổi dc Sol3 hoặc cao hơn nữa nhưng mình không sao thổi dc, Fa3 là hết cỡ. huhu

Not Ranked
tiểu cầm thủ

mình là sinh viên,mình vô tình thấy được diễn đàn này rất hay và bổ ích. mình đang loay hoay tìm chổ học thổi sáo mà ko biết tìm ở đâu!bất ngờ thấy bác Vui, bác có thể chi cho mình chổ học được ko và những điều cần biết qua kinh nghiem cua mình.cảm ơn và xin hậu tạ=trái cây quê mình!!Wink

Not Ranked
tiểu cầm thủ

mình là sinh viên,mình vô tình thấy được diễn đàn này rất hay và bổ ích. mình đang loay hoay tìm chổ học thổi sáo mà ko biết tìm ở đâu!bất ngờ thấy bác Vui, bác có thể chi cho mình chổ học được ko và những điều cần biết qua kinh nghiem cua mình.cảm ơn và xin hậu tạ=trái cây quê mình!!Wink

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Em là học sinh nè ^^

Tự tập thôi. Ở đây chả có ai thổi cả. Tập sáo dễ bị ném đá lắm.

Anh ( chị ) cứ search trên diễn đàn mình đi. Có nhiều thông tin bổ ích lắm.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Không phải đâu bạn à. Mình thổi sáo đô. Lúc thổi sáo đô thì nghe chói ghê lắm. Còn fa trầm hay sol trầm thì bình thường. Nhưng nó có tiếng xì. Hjx.

Mong mọi người chỉ giáo

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

mientay:

em ở HN không có ở Miền Tây đâu bác. em mới tập khoảng hơn 1 tháng nhưng cũng dc tầm tầm rồi. đang tập reo và lưỡi kép nữa.

ak bác nào cho e hỏi sáo của e 6 lỗ e khoét thêm thành 10 lỗ khoét xong nghe tiếng không dc trong như ban đầu nữa. hjx

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

duc212472:

Không phải đâu bạn à. Mình thổi sáo đô. Lúc thổi sáo đô thì nghe chói ghê lắm. Còn fa trầm hay sol trầm thì bình thường. Nhưng nó có tiếng xì. Hjx.

Mong mọi người chỉ giáo

ông bác thổi thử những bài cao vút như: tiếng hát giữa rừng Pắc Bó... hoặc các bài cao hơn nữa  xem. có thể tự nhiên bác thổi các note cao nghe giật mình thì thấy chói tai nhưng thổi cả bài đều cao chắc nghe lại thấy  vừa thôi mà. em thì chả chơi Fa trầm đâu cầm mỏi tay lắm.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Hì. Đúng như bạn nói ^^! Cảm ơn bạn nhé. Nhưng về cái khoản xì thì mình bó tay. Càng chỉnh càng xì to :(

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

sáo bị xì chủ yếu do làn hơi của mình không đúng. thổi không gọn làn hơi, làn hơi càng mỏng, dẹp và thổi cắt vào lỗ sáo sao cho 1 nửa vào trong 1 nửa ra ngoài là vừa. ngoài ra bác càng chỉnh càng xì cũng dễ hiểu vì lỗ thổi của sáo càng to thì tiếng càng bị đục mà. còn lỗ bấm to thì khá tốn hơi, chơi con Fa trầm mà lỗ "khủng" nữa chắc chết quá :D

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Sáo tớ mua của bác Chuyên mà. Lỗ rất vừa tay. Tớ bó tay. Càng mím môi là càng xì, mím nữa thì thổi không ra tiếng luôn.

Mọi người giúp tớ với. Hoặc có ai đó chụp hình cái môi khi mím cho mình tham khảo được không ạ?

Với lại đặt môi dưới vào chỗ nào của cây sáo thì đúng ạ?

Mong mọi người giúp đỡ ạ

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

theo kinh nghiệm của các bậc thầy chỉ bảo ở đâu đó thì môi dưới chỉ đặt vào khoảng 1/5 hoặc 1/6 của lỗ thổi. nếu bạn dặt xa quá sẽ có tiếng xì rất to vì hơi đi ra ngoài nhiều hơn đi vào trong. còn ngược lại, bạn đặt môi dưới "lấn chiếm" lỗ sáo quá nhiều thì tiếng sáo khá trong nhưng nghe rất nhỏ, thổi lên các note cao bạn sẽ thấy rõ việc để môi chiếm quá nhiều lỗ sáo. cứ khoảng 1/5 hay 1/6 là ok

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Vấn đề muôn thuở của người mới tập sáo, do bạn chưa biết cách mím môi sao cho làn hơi thật mỏng nhưng vẫn mạnh, cái này bạn tập nhiều sẽ được thôi, mỗi người có 1 cách đặt môi sao cho tiện thổi nhất ! Thay vì tìm hình thì bạn nên nỗ lực nhiều hơn nữa, chúc bạn thành công ^^

Page 1 of 2 (29 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net