Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Sáo trúc việt nam và các bản nhạc cổ điển.

rated by 0 users
This post has 15 Replies | 1 Follower

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
smile Posted: 05-12-2009 22:27 | Locked

tiếng sáo việt nam thường gắn liền với tình cảm quê hương đất nước,nghe ra phong vị rất đậm đà tình cảm tha thiết,như hơi thở đông quê.

cây sáo trúc của việt nam cũng rất là đơn giản không kiểu cách.mình thích nghe nhạc cổ điền từ nhỏ và cũng rất mộ sáo trúc tuy trình độ kỹ thuật có hạn nhưng đam mê có thừa.Nhạc cổ điển có nét buồn không thể diễn tả nổi như bản này http://mp3.zing.vn/mp3/playlist/play.15147.html 

nó trừu tượng và đậm chất lãng mạn.mỗi khi nghe các bản nhạc cổ điển mình có cảm giác lâng lâng xao xuyến chỉ muốn dùng tiếng sáo yếu ớt của mình để hòa vào.mình thích ông Richack Claydershit trên đamsan có rất nhiều anh em chú bác chơi sáo đỉnh cao không biết có hay chơi các bản cổ điển.[:'(]

cây sáo vn có âm vực rộng sức biểu cảm lớn lại đc cải tiến thành sáo 10 lỗ có thể chơi các nốt thăng giáng dễ dàng hơn trước,nên nếu bỏ qua nhạc cổ điển mà không chơi không tìm tòi thì thật uổng phí.thay vì chơi các bản nhạc trẻ có phần đơn điệu và không hợp lắm.mong được mọi người quan tâm chia sẻ kinh nghiệm dịch giọng,chuyển thể..các bản nhạc cổ điển hợp với sáo trúc.Geeked

Làm thân bò để người bắt giết Có bao giờ biết lí do tại sao Những ai yêu quãng trời không độc lập Phải như én tập bay cao xa mãi .***^@!.^.!@^***.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kmath replied on 05-12-2009 22:48 | Locked
Ý bạn là Richard Clayderman à Wink
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ChangkiFung replied on 05-12-2009 23:08 | Locked
nói đến âm vực tây phương phải thổi sáo bác MHM mới chuẩn được, hết phô ngay
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
smile replied on 05-14-2009 7:34 | Locked

kmath:
Ý bạn là Richard Clayderman à Wink

à vâng chính ông ta đấy.có điều kiện cũng muốn học piano nhìn đứa em được học mà thấy thèm.chỉ mong nó học cho giỏi rồi cùng nó hòa tấu cho vui.

kmath có thích piano không.?

Làm thân bò để người bắt giết Có bao giờ biết lí do tại sao Những ai yêu quãng trời không độc lập Phải như én tập bay cao xa mãi .***^@!.^.!@^***.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kmath replied on 05-14-2009 18:10 | Locked

Bạn smile à,

Kể ra thì tớ cũng có chút gắn bó với cây đàn organ. Thú thực là hồi lớp 3 tớ quậy quá, đi chơi suốt ngày thôi, phá làng phá xóm quá, bị nhiếc inh ỏi. Rốt cuộc ba má phải cho vào lò luyện đơn, má thì bắt học toán (nên trong nick giờ có chữ math đó), ba thì bắt học đàn. Thế là sáng chạy ngón, chiều luyện gam, rồi chơi Love is blue, Donna Donna, Tình ca du mục suốt. Hội đàn năm đó tớ chơi Cẩm vấn lộ tại Hà Phương tận 2 lần, lần 1 là theo đúng chương trình, lần 2 là do các bạn tó hồi đó mê nhạc film Tây du kí quá nên phải uýnh lại. Một lần khác tớ máu lắm, chơi cả Búp bê ko tình yêu trước toàn trường cấp 1, bạn bè há hốc miệng ngạc nhiên, đến giờ gặp lại mấy đứa bạn nó cứ đưa cho cái đĩa có clip Mỹ Tâm hát bài này lời Việt, rồi bảo, khiếp, mới cấp 1 mà đã thế, ko biết bây giờ thế nào

Hết cấp 1 thì tớ ngừng, ko chơi đàn nữa, và cũng ngừng tất cả các hoạt động liên quan tới nhạc nhẽo, mà chuyển sang đá bóng. Hồi đó tớ yếu như con sên vậy, bây giờ nhờ đá bóng nên khá khẩm hơn chút, đã khỏe như con mèo rồi

Lên cấp 3 thì tớ bắt đầu tập đàn trở lại, lần này thì tập bán cổ điển. Bắt đầu với Sóng Danube xanh, rồi Đám cưới tình yêu, Ballade pour adelin, Hình như là tình yêu. Hồi đó tớ tập cùng 1 cô bạn, nhưng mà cô bạn tớ tiến nhanh quá, uýnh hay quá, thế là tớ thấy mình kém cỏi quá, rồi từ đó sao nhãng việc tập luyện, mà chỉ tập trung vào việc nghe, ngắm và tán dóc. Rốt cuộc mấy năm đại học cũng chẳng tiến bộ gì cả, mà lại kém đi nữa, bây giờ thì tay khô như củi vậy, có đem bán các bác làm sáo cũng chả ai thèm mua. Sau đó thường khi rảnh tớ lại lang thang đến nghe các bạn đàn chơi. Vui lắm, nghe các bạn chơi Fur Elise, Mark Tukish, Romance de Jeux ầm ầm, thi thoảng cũng thấy chạnh lòng vì mình bỏ ngang mà ko cố gắng lên nữa. Nhưng thôi, vì bây giờ lại dính với sáo trúc, dù trình độ chưa bằng được ai, nhưng đã có thể hòa tấu được với cả mấy người bạn chơi piano lẫn guitare chút chút, như thế cũng có thể coi như là rất vui rồi

Về piano, tớ cũng rất thích Richard Clayderman Gift

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Chapi replied on 05-15-2009 1:08 | Locked
Tôi cứ thắc mắc tại sao Kmath cảm âm nhanh, hóa ra do trước cũng rèn luyện kha khá rồi :D
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
phantom replied on 07-27-2010 2:08 | Locked
Nói về nhạc cổ điển . Anh Kmath hay anh nào cũng được ^^ cho em xin sheet nhạc bài đám cưới tình yêu đi , Em đang cần lắm ^^
Vô độc bất trượng phu
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ChangkiFung replied on 07-27-2010 4:37 | Locked

phantom:
Nói về nhạc cổ điển . Anh Kmath hay anh nào cũng được ^^ cho em xin sheet nhạc bài đám cưới tình yêu đi , Em đang cần lắm ^^

Sang yc bên topic yêu cầu đi nhóc, nửa đêm nay a post cho, haha.

(hic thông cảm, dạo này a hơi bị cay, mạng 1 nẻo máy a 1 nẻo nên đọc xong rồi phải lâu lâu mới post đc, hehe, lâu quá thì có khi quên mất, hì hì)

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

phantom:

Bài Ave Maria? Bài này có 2 3 bản khác nhau thì phải. Bạn biết tác giả không? Để mình biết có gì mình tìm giúp cho.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
phantom replied on 07-27-2010 8:08 | Locked

bài Mariage D'Amour y' đây nè , có gì anh giúp em nha

http://mp3.xalo.vn/cakhuc/125292889242/Mariage-DAmour-Dam-Cuoi-Tinh-Yeu~Tong-Hop.html

Vô độc bất trượng phu
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Ok! bản này mình có. Sheet organ có sẳn.Sheet Piano của Richard Clayderman thì để dưới quê rồi.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
phantom replied on 07-27-2010 8:25 | Locked
Sheet dành cho sáo nha ^^
Vô độc bất trượng phu
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Yên tâm, sheet organ đó rất phù hợp với sáo trúc. Khoảng 1 tiếng nữa mới về đến nhà mới up lên được.
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4
aotuong replied on 08-02-2010 1:52 | Locked
Sao không thấy anh up lên vậy? Hôm bữa nói nửa giờ mà. Hôm nay là đầu tháng rồi đấy

Photobucket

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

aotuong:
Sao không thấy anh up lên vậy? Hôm bữa nói nửa giờ mà. Hôm nay là đầu tháng rồi đấy

Ngay bửa tối hốm đó có bạn Hien_87 upload lên cho phantom mà? Mình tưởng các bạn đã thấy nên ko upload lên nữa. Bạn check lại nhé.

http://damsan.net/forums/permalink/9293/52771/ShowThread.aspx#52771

Page 1 of 2 (16 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net