Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Có cây sáo gỗ.

rated by 0 users
This post has 12 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
phatcao Posted: 10-25-2009 21:06

Em mới được tặng một cây sáo gỗ, mấy bác cho em hỏi sáo trúc mới mua về ngăm nước để bảo quản hoặc cho âm của nó trong. Vậy còn sáo gỗ thì sao, có cần ngăm trong nước như sáo trúc không?

Sẵn các bác cho e hỏi xin note nhạc của bài "Hòn Vọng Phu 2" bài "500 năm dưới ngũ hành sơn" và bài "tiển bạn lên đường" với vì ăắp ra trường rồi muốn tặng vài bài cho các bạn và thầy cô. Vì ma mới nên ít tham gia dd nên ko bít tạo topic này ở đâu mong mấy bác thứ lỗi và giúp đở em. Cám ơn các bác nhiều.

MÁI CHÙA CHE CHỞ HỒN DÂN TỘC NẾP SỐNG MUÔN ĐỜI CỦA TỔ TÔNG
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Theo tui, nếu sáo gổ đi ngâm nước thì trở thành khúc củi có lỗ.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Sáo trúcSáo Trúc là tên gọi một nhạc cụ họ hơi, chi hơi vòm của dân tộc Việt. Đặc biệt rất được phổ biến ở vùng nông thôn Việt Nam. Khoảng cuối thập kỷ 70, nghệ sĩ Đinh Thìn và Ngô Nam đã cải tiến cây sáo 6 lỗ thành sáo 10 lỗ để mở rộng âm vực, cho các nghệ sỹ chơi những tác phẩm tương đối dễ dàng hơn như "Tiếng gọi mùa xuân" của Đinh Thìn, "Tình quê" của Hoàng Đạm, "Tiếng sáo bản Mèo" của Ngọc Phan...

Sáo trúc 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
diepthenhat:

Sáo trúcSáo Trúc là tên gọi một nhạc cụ họ hơi, chi hơi vòm của dân tộc Việt. Đặc biệt rất được phổ biến ở vùng nông thôn Việt Nam. Khoảng cuối thập kỷ 70, nghệ sĩ Đinh Thìn và Ngô Nam đã cải tiến cây sáo 6 lỗ thành sáo 10 lỗ để mở rộng âm vực, cho các nghệ sỹ chơi những tác phẩm tương đối dễ dàng hơn như "Tiếng gọi mùa xuân" của Đinh Thìn, "Tình quê" của Hoàng Đạm, "Tiếng sáo bản Mèo" của Ngọc Phan...

Sáo trúc 

Thằng cha nhà báo nào viết bài này đáng bị chém bỏ.

Nói chung nhà báo VN chán vãi, cái gì cũng viết nhưng chẳng có kiến thức về bất cứ cái gì, viết lăng nha lăng nhăng. Nhìn hình minh họa 2 con tiêu Đài Loan dưới chán quá

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Cám ơn bác saotruc và các bạn. Cho e xin lun mấy note bài ở trên đựoc ko ạ! e kiếm lâu lắm rồi mà sao ko có!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
diepthenhat:

Sáo trúc 

cái này gọi là hỏi một đằng trả lời một nẽo đó mà. sáo gỗ thì khỏi phải ngâm có sao thổi vậy đi. mà sáo trúc cũng đâu có ngâm nhỉ. hư sáo hết chỉ nhúng vào nước cho ước là được rồi
Chiều quê nâng bổng trời cao Chăn trâu thổi sáo vui nào vui hơn
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
P/S bac' Saotruc (sr vi dang o tim net nen viet bai ko dau) san day e dc nguoi ta tang cay sao go, ma ko bit thoi sao, bac co the chi cho cho e hoc dc ko? may bac thuong tap o dau, gia ca, thoi gian, ma cho do dong ng tap ko vi em hoi ngai ay ma :D cam on bac nhieu.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Chào bạn PhatCao,

Tại sài gòn thì có 2 nhóm ở công viên Hòang Văn Thụ (sáng thứ 7 )và Tao Đàn (trưa chủ nhật) . Tui thì thường ra Hòang Văn Thụ vì nhà gần đó. Cở 9 giờ là có người ở đó. tui thì hay ra 10 giờ. Ra công viên Hòang Văn Thụ thì bác đến khu  B, gần tượng đài chổ mũi tàu ra sân bay. đến đó bác tìm mấy bụi trúc là cò nguời thổi sáo. số lượng ít thì  1-2 nguời, khá khá thì 4-5 người, nhiều nhiều thì hơn 10 nguời. Về phần học phí thì tui hướng dẫn thì tui cũng nhận hướng dẫn khá nhiều người rồi, như ít người trả được lắm. Nếu bác can đảm, thì tới tìm tui, tui sẽ miễn phí cho bác ngày đầu tiên. Rồi tui sẽ nói giá cả cho bác nghe, nếu được thì bác tập nhé.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

ủa vậy bác lấy học phí theo h hay theo tháng vậy? bác cho em xin số phone lun nhé!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác cứ đến nơi đó tìm tui, đến đó tui sẽ nói học phí như thế nào.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
saotruc:

Chào bạn PhatCao,

Tại sài gòn thì có 2 nhóm ở công viên Hòang Văn Thụ (sáng thứ 7 )và Tao Đàn (trưa chủ nhật) . Tui thì thường ra Hòang Văn Thụ vì nhà gần đó. Cở 9 giờ là có người ở đó. tui thì hay ra 10 giờ. Ra công viên Hòang Văn Thụ thì bác đến khu  B, gần tượng đài chổ mũi tàu ra sân bay. đến đó bác tìm mấy bụi trúc là cò nguời thổi sáo. số lượng ít thì  1-2 nguời, khá khá thì 4-5 người, nhiều nhiều thì hơn 10 nguời. Về phần học phí thì tui hướng dẫn thì tui cũng nhận hướng dẫn khá nhiều người rồi, như ít người trả được lắm. Nếu bác can đảm, thì tới tìm tui, tui sẽ miễn phí cho bác ngày đầu tiên. Rồi tui sẽ nói giá cả cho bác nghe, nếu được thì bác tập nhé.

há há miền bắc có Vinhle, miền nam có bác rùa chém gió gúm thiệt hĩ hĩ. bác cứ dọa thế sao người ta dám đến. bạn phật cáo cứ đến học bác rùa đê, rùi sẽ bít, chưa học sáo là học được chém gió tuyệt kỹ roài hĩ hĩ.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Trời! ơi khổ quá bác ơi!

Bác cho e số đi để ra mà kiếm hem có thì còn có số để gọi hỏi. CHứ bác bắc e ra đó mà kiếm hem có thì chết em. Hay là bác nt qua số ĐT của em đi: 0935922996 cám ơn bác.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bác có cây sáo gỗ à, bác thấy nó như thế nào, đa số mọi người đều không thích sáo gỗ nên nó không được nói tới nhiều, nhưng tui lại thấy gỗ cũng tốt lắm, thổi nghe trong veo, chỉ tội hơi nặng thôi. Sao mà bằng gỗ cẩm nhung thì Zip it!, tui có thổi qua 1 lần, chỉ biết nói là Tuyệt, xuống dễ, lên cũng dễ, lòng sáo rung rung nghe ấm vô cùng, nhưng hem có diễm phước sỡ hữu nó.
Page 1 of 1 (13 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net