Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Cần hướng dẫn cách làm một cây sáo.

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
nguyenduyanh Posted: 01-04-2009 7:20

Em hiện đangở HN tập sáo được 1 thời gian và đang có í dịnh tự làm sáo thổi xem thế nào nhưng phiền cái gặp quá nhiều khó khăn muốn hỏi í kiến các chuyên gia làm sáo mà tìm khắp cả diễn đàn nhưng ko thật cụ thể quá rải rác và còn nhiều thiếu sót.=> EM lập 1 2pic hy vọng ko có gì là sai vì muốn giải đáp 1 số vấn đề sau:

Chuẩn bị nguyên vật liệu: Em đã có đầy đủ từ keo đến mỏ hàn nhưng cái quan trọng nhất lại thiếu đó là trúc hiện tại em chưa biết mua trúc ở đau cho chất lượng nếu ra mấy cái hang bán que gậy thì cung ko thể biết đâu là trúc tre nứa hay đâu là trúc tốt.

ĐÂy là vấn đề em cảm thấy nan giải nhất hiện nay còn trong quá trinh làm còn 1 số vấn đề nữa sẽ hỏi các bac sau.Xin các bác giúp đỡ để em có thể tự làm ra 1 cây sáo. Em cảm ơn rất nhiều. 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
có nhầm ko, bác là nữ mà làm sáo á, nếu có gan thì thoong tui mò đến nhà bác dạy, nửa buổi là ok, tui biết nhà bác àh, đừng nói tui bác lại là nam nghe, nếu bác mà là nam thì phải trat tui thêm 50k tiền thay đổi thông tin àh! he he he
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
trúc tốt àh, chỉ có nước bác tự đi chặt lấy thôi, còn nếu đang làm để thử nghiệm thì dùng trúc cần câu là ổn rồi bác àh, em thì bây giờ cảm thấy chán làm trên trúc rồi, em thích làm trên chất liệu ống nước hơn, vì nó chuẩn hơn, dễ nghiên cứu các tính chất vật lý hơn. chắc khoảng 20 năm nữa em mới dám làm lại trên trúc.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

20 năm nữa à Lee, thế 20 năm nữa ta gặp lại nhau ha!

đây là câu tuyên bố của dân chế tạo Dam san nè: KHÔNG CÓ GÌ QUÝ HƠN TRÚC TỐT!

tiêu tàu , cùng công làm như nhau, đẹp như nhau, mà tai sao có cây  300k mà có cây 30 triệu á!

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Được bác thoong hd thì còn gì bằng nhưng em thấy thực sự thích thú khi tự minh làm được sáo vì cõ lẽ khi đã thành tài cũng ko ai dám vứt cây sáo đầu tiên mà mình dùng hay dù có làm được bao nhiêu sáo tôt sáo đẹp đi nữa thì cũng ko ai vứt cây sáo do mình tự làm đầu tiên. Hy vọng bác hiểu cho e dù biết chỉ làm sáo để vui thôi chứ làm sao có thể sánh được với các bác đã nghiên cứu về sáo mấy chục năm.

Còn nếu bác cho rằng nữ ko làm được sáo thì có khi bac fải xem lại :)

Ảnh trên là cây sáo đầu tiên em làm và làm bằng trúc cần câu như bác lee nói.

Còn nếu em là nữ thật thì khéo bác fải chịu hình phạt cao nhất với mod vì tội danh "nghi ngờ giới tính thành viên" là tặng thành viên 1 bộ sáo do mod làm :D 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ở trên nguyenduyanh có nói "đã chuẩn bị mỏ hàn" vậy mấy lỗ bấm, lỗi thổi này có lẽ là do dùng mỏ hàn khoét.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hic bác nghĩ sao mà lại khoét lỗ thổi ngay mắt trúc vậy, phải tránh nó ra chứ, làm thế cây sáo mất hay mà mất giá trị !
rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Tui bị hớ hàng. Đọc tiêu đề topic này tưởng có người chỉ cách làm sáo tứ A tới Z. Bấm vội bấm vàng vô đây, xem đi xem lại mấy lần, mới biết chẳng phải chỉ, mà là hỏi, Mà chỉ hỏi một câu : mua trúc ở đâu? Sao mà tiêu đề với nội dung chẳng tương xứng vơi nhau vậy. Bác nên xem một số topic trước đi rồi hãy đưa ra vấn đề chính xác. Chắc các mod thấy bác là nữ mới du di vài bữa chưa sửa. Ai đời lại  thế. Mong đừng có ai bị hớ hàng như tui.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Dạ thực ra bác ko bị hớ hàng đâu chỉ có cái để một thời gian nữa theo quy trinh làm sáo sẽ có những điều khó khăn mắc fải và được các tiền bối giúp đỡ thôi.Còn chẳng fải về cơ bản bác Lee đã quay video hd trực tiếp ae rồi mà.Em cũng chưa rõ lắm về việc khoan vào mắt trúc như thế nhưng khi đấy em chưa tinh toán kĩ lắm mà sau nay nghĩ có khi lại thành hàng đọc bác thoong chỉ giúp em với. Và con nữa khi khoét lô thì em thấy các bac có hd về việc khoét chéo vào trong. Em muốn hỏi là như thế có khác gì so với việc khoét thẳng ko ak.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

các bác có thể mua trúc ở đâu thì mua, Dam San ko bao giờ bán trúc!

Thoong tui coi việc khoét vô mắt trúc là việc dở, sáo thoong tui bở sọt rác hầu hết các cây khoét vô mắt ( trừ tiêu vì huyệt khẩu cố định ko tránh được )

lỗ phải khoét hinh phễu  úp, chả ai loại khoét thẳng hình ống cả, trừ sáo chợ! cái hay của nó phân tích ra hết 1 trang á!

nếu đoạn trúc trên mà rớt vô tay tui, thì tui dịch huyệt khẩu xuống , lợi dụng mắt trúc làm nút chặn, note Fa sẽ chạy xuống dưới mắt trúc, tránh được 2 cái mắt, sáo lại bền , đẹp, thực đáng tiếc thay! 

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Em cảm ơn bac thoong nhiều. Từ h đến lúc làm được một cây mới em sẽ up lên nhờ bac góp ý cho từng bước và sẽ làm theo hd của bac mong bac giúp nhiều nhiềuStick out tongue
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
Hi ! chào bạn mình cũng ngâm cứu làm sáo nè ^^ ,vì mê thổi sáo là mê luôn làm sáo .Hồi ở nhà cũ nhà mình có 1 bụi trúc .Thế là lâu lâu lại vác dao ra làm thử ,nhưng làm sáo ko phải dễ qua bao phen hỏng mình chuyển sang ông nước PVC ,nhà có sẳn mỏ hàng thế là lụi tè le Big Smile,vì lỗ thổi lỗ bự lỗ nhỏ nên thổi rất kinh ^^! .Bây giờ bận quá nên ko tậu làm nữa ,nhưng trong tâm nhất định sẽ làm 1 cây ra dáng cây sáo :D
Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net