Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Góc sáng tác của thành viên đamsan

rated by 0 users
This post has 17 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
saomuc Posted: 07-31-2010 4:59

Em nghĩ đã đến lúc thành viên diễn đàn đamsan chia sẻ những bản nhạc của chính mình viết cho anh em giao lưu.  Topic này mở ra với mục đích chia sẻ những bản nhạc như thế, cũng là 1 cách để chứng nhận tác phẩm của thành viên và đưa nó ra rộng rãi. Ai đang viết dở hoặc khúc mắc đôi chỗ trong bài hát cũng nên post lên để có gì trao đổi, anh em góp ý, biết đâu có thể tìm được hướng đi và sự sáng tạo mới. Em thì năng lực kém nên chưa nghĩ tới chuyện sáng tác nhưng biết đâu từ topic này có nhiều bản nhạc hay lộ diện từ lò đamsan thì sao hehe.

http://www.honque.com/HQ021/bKhao_lvThanh.htm Một bài viết hữu ích về kĩ thuật sáng tác nhạc

Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Ý kiến hay đó chứ !! Stick out tongue
:.>>.:...:..Một đời sống gió cô đơn quá'....:.... ;.:...:.....Biết đến khi nào mới có đôi..:::...:. ....:::....Nhìn trăng kia qua mặt nước.::...: :::>>..Chỉ là ảo ảnh trong hư vô..:..:::... ;.....>>Qing Song......吕 青 松 .:..: Chắc ế tới già luôn quá
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Em gái tớ, đã từng sáng tác một bài, cũng khá lâu rồi, lúc đó nhiều thành viên còn chưa tham gia Big Smile he he

http://damsan.net/forums/thread/29747.aspx

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Đúng là mấy bạn này nghĩ ra những cái không tưởng được. hehe

Nhưng theo mình thì cái này rất khó thực hiện được đó bạn vì để viết ra 1 bài hát mà người khác có thể hát và tập theo thì nó phải có nốt nhạc, mà đa số anh em trên diễn đàn mình thì trình độ nhạc lý gọi là ko được tốt lắm ( nhiều bác còn ko biết đồ rê mi nó nằm ở đâu thì làm sao mà viết được ) trong khi một bản nhạc nó yêu cầu người sáng tác phải hiểu tương đối chắc về nhạc lý như bài này dùng nhịp gì, từ này tương ứng với nốt gì và cao độ của nốt ấy ra sao... còn đảo phách, đảo nhịp nữa...cái này mình nghĩ chỉ nhưng bạn là sv nhạc viện hay âm hiểu rất kĩ nhạc lý thì mới làm được thôi bạn ạ ( VD như em gái SapinT )

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Shinichi:

Nhưng theo mình thì cái này rất khó thực hiện được đó bạn vì để viết ra 1 bài hát mà người khác có thể hát và tập theo thì nó phải có nốt nhạc, mà đa số anh em trên diễn đàn mình thì trình độ nhạc lý gọi là ko được tốt lắm ( nhiều bác còn ko biết đồ rê mi nó nằm ở đâu thì làm sao mà viết được ) trong khi một bản nhạc nó yêu cầu người sáng tác phải hiểu tương đối chắc về nhạc lý như bài này dùng nhịp gì, từ này tương ứng với nốt gì và cao độ của nốt ấy ra sao... còn đảo phách, đảo nhịp nữa...cái này mình nghĩ chỉ nhưng bạn là sv nhạc viện hay âm hiểu rất kĩ nhạc lý thì mới làm được thôi bạn ạ ( VD như em gái SapinT )

má tui hỏng biết nhạc lý là cái gì nữa nhưng vẫn hát cộng sáng tác một mớ ru tôi cả tuổi thơ đó bác àh,người ta ko biết nhạc lý vì nhiều lý do, nhưng sáng tác thì vẫn là sáng tác, bác cứ theo cái lối mòn suy nghĩ như vậy nên chỉ ra đc những thứ như hiện nay mình có thôi, biết đâu 1 cậu bé chăn trâu nào nghĩ ra đc cái gì hay ho thì sao, não em bé 6 tuổi mới hoàn thiện mà mozart mới có 4 tuổi vẫn chơi nhạc đc thôi, tôi thì chỉ nghĩ rằng ông ta sáng tác lúc đó bằng cảm hứng hơn là bằng lý luận,ko biết thì từ từ ng ta học, đâu nhất thiết phải biết cặn kẽ luật đá bóng mới được đá bóng, cái này bác ko khuyến khích thì thôi đừng có bàn ra.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bác saonhua nói đúng quá, má em cũng sáng tác 1 mớ ấy để ru em đấy, vả lại mấy bài dân ca cũng là do dân ta hát chứ có phải mấy ông bác học đầu to nghĩ ra đâu. Còn chuyện nhạc lí thì em thấy cũng dễ hiểu mà, vả lại cũng chẳng nhiều nhặn j... em mua cuốn nhạc lí cơ bản của nhạc viện TPHCM tự học vài tháng thấy thế, khó là ở chỗ việc luyện tập nhiều và áp dụng nó vào thực tế thôi. Nếu hiểu rõ quãng thuận, quãng nghịch, quãng ổn định, quãng không ổn định, giải quyết quãng thuận, âm bậc ổn định, ko ổn định.... +1 chút mò mẫm là ta đã có 1 số vốn cơ bản để sáng tác rồi. À mà bác nào nghĩ ra giai điệu nào hay hay có thể thu lại anh em có thể kí âm giùm để hoàn thiện, không nhất thiết là phải post nguyên cái nhạc phổ lên.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
http://damsan.net/forums/thread/41521.aspx Đây là 1 bài của bác sicore
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
saonhua:
Shinichi:

má tui hỏng biết nhạc lý là cái gì nữa nhưng vẫn hát cộng sáng tác một mớ ru tôi cả tuổi thơ đó bác àh,người ta ko biết nhạc lý vì nhiều lý do, nhưng sáng tác thì vẫn là sáng tác, bác cứ theo cái lối mòn suy nghĩ như vậy nên chỉ ra đc những thứ như hiện nay mình có thôi, biết đâu 1 cậu bé chăn trâu nào nghĩ ra đc cái gì hay ho thì sao, não em bé 6 tuổi mới hoàn thiện mà mozart mới có 4 tuổi vẫn chơi nhạc đc thôi, tôi thì chỉ nghĩ rằng ông ta sáng tác lúc đó bằng cảm hứng hơn là bằng lý luận,ko biết thì từ từ ng ta học, đâu nhất thiết phải biết cặn kẽ luật đá bóng mới được đá bóng, cái này bác ko khuyến khích thì thôi đừng có bàn ra.

Thưa bác là bác ko hiểu ý em nói ở đây, em ko nói là ko khuyến khích anh em sáng tác, em cũng ko phủ nhận những gì anh em sáng tác nhưng cái mà em muốn nói là sáng tác của các bác ây  cứ post nguyên cái lời mà ko có nhạc thì bác có hiểu nổi nó hát thế nào ko, em lấy ví dụ cái bản nhạc nữ nhi rình gần gũi với anh em nếu mà bác post cái lời của nó mà ko biết giai điệu của nó ra sao thì em thủ hỏi là ai hiểu được, có những bài hát mà nếu đọc lời nó ngang phè phe nhưng khi có giai điệu thì nó lại là một tác phẩm rất hay cho nên cái mà em muốn nhấn mạnh chính là sáng tác của các bạn làm thế nào để cho người đọc người ta biết được cái giai điệu, mà đã biết giai điệu thì đến 20% anh em có khả năng cảm âm ko, nếu các bác ấy sáng tác ra và có khả năng cảm âm tác phẩm của mình thì nó là một cái quá tốt, cái đấy thì em ko có gì để bàn

Cái gì nó cũng phải phân tích cái mặt tích cực và mặt tiêu cực của vấn đề

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

thời đại này mà hình như bác chỉ biết viết chữ để biểu đạt 1 cái ý gì đó thôi hay sao đó, có vô số cách và vô số ngôn ngữ để hiểu đc mà.

mà tui nói bác nghe nè, dân chỗ bác ở sao hỏng biết ,chứ chỗ tui ở nhiều quán karaoke làm ăn phát đạt lắm, mà ai dám cá tui cũng cá là chưa tới 5% trong số đó biết nhạc lý là gì, vậy mà ng ta vẫn hét hò nhức óc đấy bác ạ, nên bác đừng nói về trình độ cảm âm để tiếp nhận, cái gì người ta cho là hay là ng ta chơi àh, vấn đề ở chỗ bác có sáng tác đc cái tốt để ng ta chơi theo hay ko thôi.

đối với tui, ca sĩ hát hay vẫn hơn ca sĩ giỏi nhạc lý, giáo sư nhạc lý ko sáng tác nổi 1 bài thì sao sánh bằng 1 thằng bé chăn trâu làm vài tác phẩm nho nhỏ. biểu đạt như thế nào để người khác chơi theo được thì từ ngàn xưa ng ta đã làm rồi chớ đâu cần phải đợi ai sáng tác ra nhạc lý mình mới chế nhạc và truyền bá đc. bác lẫn lộn giữa vấn đề sáng tác và vấn đề biểu thị ngôn ngữ do chủ topic đưa ra rồi, anh em đâu nhất thiết phải tập theo, có người chịu sáng tác ngồi nghe cũng thú vị mà.

bác nói bác ủng hộ sáng tác mà chêm 1 câu chỉ có người học nhạc viện mới sáng tác đc, có phải là ủng hộ thật ko đây, quăng lên câu đó chi cho mất nhuệ khí anh em vậy.

mà tiện đây tui cũng nói, tui là người ủng hộ học nhạc lý, đọc nốt nhạc, còn trình độ cảm âm của tui cũng ẹ lắm cho nên ko phải tui đưa ý kiến như trên để chống lại chuyện học nhạc lý, bác đừng hiểu lầm, và cũng xin nhắc bác về vấn đề biểu thị ngôn ngữ là bác làm ơn viết đúng chính tả dùm, chí ít là tên của cái bài hát "nữ nhi tình" đừng viết lộn thành "nữ nhi rình", tưởng tượng ra thấy ghê lắm.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Mời bác Nhựa post tác phẩm của mình lên để anh em thưởng thức Big Smile

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
saonhua:

thời đại này mà hình như bác chỉ biết viết chữ để biểu đạt 1 cái ý gì đó thôi hay sao đó, có vô số cách và vô số ngôn ngữ để hiểu đc mà.

mà tui nói bác nghe nè, dân chỗ bác ở sao hỏng biết ,chứ chỗ tui ở nhiều quán karaoke làm ăn phát đạt lắm, mà ai dám cá tui cũng cá là chưa tới 5% trong số đó biết nhạc lý là gì, vậy mà ng ta vẫn hét hò nhức óc đấy bác ạ, nên bác đừng nói về trình độ cảm âm để tiếp nhận, cái gì người ta cho là hay là ng ta chơi àh, vấn đề ở chỗ bác có sáng tác đc cái tốt để ng ta chơi theo hay ko thôi.

đối với tui, ca sĩ hát hay vẫn hơn ca sĩ giỏi nhạc lý, giáo sư nhạc lý ko sáng tác nổi 1 bài thì sao sánh bằng 1 thằng bé chăn trâu làm vài tác phẩm nho nhỏ. biểu đạt như thế nào để người khác chơi theo được thì từ ngàn xưa ng ta đã làm rồi chớ đâu cần phải đợi ai sáng tác ra nhạc lý mình mới chế nhạc và truyền bá đc. bác lẫn lộn giữa vấn đề sáng tác và vấn đề biểu thị ngôn ngữ do chủ topic đưa ra rồi, anh em đâu nhất thiết phải tập theo, có người chịu sáng tác ngồi nghe cũng thú vị mà.

bác nói bác ủng hộ sáng tác mà chêm 1 câu chỉ có người học nhạc viện mới sáng tác đc, có phải là ủng hộ thật ko đây, quăng lên câu đó chi cho mất nhuệ khí anh em vậy.

mà tiện đây tui cũng nói, tui là người ủng hộ học nhạc lý, đọc nốt nhạc, còn trình độ cảm âm của tui cũng ẹ lắm cho nên ko phải tui đưa ý kiến như trên để chống lại chuyện học nhạc lý, bác đừng hiểu lầm, và cũng xin nhắc bác về vấn đề biểu thị ngôn ngữ là bác làm ơn viết đúng chính tả dùm, chí ít là tên của cái bài hát "nữ nhi tình" đừng viết lộn thành "nữ nhi rình", tưởng tượng ra thấy ghê lắm.

Thưa bác bác hiểu thế nào là chính tả, viết sai chính tả, nếu nói như bác thì có lẽ tiếng địa phương là tiếng sai chính tả rồi, tôi công nhận là tôi ko soát lại lỗi vì có lẽ máy tính tôi lởm nên đánh chữ t nó lại sang chữ r, có những người bới bèo ra bọ, tôi là người chẳng biết gì về nhạc lý cũng như chẳng biết gì về cảm âm cho nên với tôi và những người ko biết gì về cảm âm 1 sáng ta mà người nghe ko biết tác phẩm ấy sẽ hát như thế nào, vào cây sáo thì nó thổi thế nào thì đây là một việc rất khó khăn, cho nên tôi mới nói rằng chỉ có sinh viên nhạc viện người ta mới làm được việc ghi nốt nhạc chứ tôi ko nói rằng chỉ có sinh viên nhạc viện mới sáng tác được nhé nên mong bác đọc kí một tí nhé, còn bác sáng tác thế nào, ai sáng tác thế nào thì tôi cũng ko biết, rồi bác sẽ thấy nếu có 1 tác phẩm được up lên sẽ có rất nhiều bạn hỏi là bài này nốt nhạc thế nào....khi ấy thì ai sẽ là người giải thích. Trong công việc cái gì cũng phải biết phân tích rằng làm thế này thì có ưu điểm gì và hạn chế gì, và tôi cũng chỉ phân tích ra những cái hạn chế của nó để mọi người nghĩ đến và khắc phục xem, bác đếm xem trên diễn đàn có bao nhiêu người nghe một bài hát rồi thổi sáo theo và bao nhiêu người hỏi những câu hỏi tương tự như xin nhạc phổ...do đó ý tưởng chỉ là ý tưởng sáng tác của các bạn ấy nếu ko có người viết nhạc thì có hay đến mấy thì những người như tôi cũng ko thể nào thổi theo được. Tôi cũng chẳng muốn bàn cãi lung tung, ý kiến của bác thì bác cứ giữ của bác còn tôi thì tôi nghĩ theo ý kiến của riêng tôi, tất cả đều là những ý kiến còn có lắng nghe ko thì nó là một chuyện khác

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

ở trong nam thiếu gì thành viên mới tò te nhưng vẫn cảm âm ngon lành đó, chứ đi hát karaoke ko lẽ phải đi luyện thanh rồi mới vô tiệm mà hát àh, thiếu gì thành viên sáng giá nhất định ko học nhạc lý, nói mãi ko nghe...thậm chí lên tới trust user, he he he, moi bác nào đó ra đừng giận tui nghen.

nói vòng vo hoài mệt người mà chả đi tới đâu, cuối cùng bác hãy để ng ta đưa tác phẩm lên đã rồi khó khăn gì xuất hiện hãy bình luận ạh, chưa làm mà đã lo khó rùi bởi vậy cái topic này chả có mấy bài viết liên quan đến cái tiêu đề mà chỉ toàn đấu khẩu giữa tui với bác ko àh, bác thể hiện sự ủng hộ đi, làm ơn đừng bàn ra dùm nữa, đừng lo ko có người giải thích nổi, thiếu gì người ký âm siêu việt trên diễn đàn này cho anh em muốn tập theo. đôi khi chỉ cần 1 đoạn nhạc hay vài ba nốt làm nhạc chuông điện thoại thôi là ok rồi bác à, thậm chí tui cũng chả cần nốt đâu.

nhắc bác thêm lần nữa về bài viết của bác nha, viết xong làm ơn đọc lại dùm, tui ko phải đem cọng tóc chẻ ra làm tư, nhưng tui thấy bài viết của bác có mấy lỗi về câu chữ, thiết nghĩ nếu bác viết cái gì ra rồi đọc lại 1 lần chắc sẽ ko thiếu sót đâu, tui cũng viết từ vay mượn và viết tắt nhiều lắm, nhưng cố gắng viết ko sai hay thiếu chữ bác àh, cái đó thể hiện sự tôn trọng người khác và tôn trọng chính mình đó bác.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

SapinT:
Mời bác Nhựa post tác phẩm của mình lên để anh em thưởng thức Big Smile

từ từ, đang suy nghĩ, mới sáng tác ra đc có 1 nốt, he he he, phần còn lại thổi 1 hồi thấy nhái hàng và vay mượn nhiều quá, ha ha ha

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
saonhua:

ở trong nam thiếu gì thành viên mới tò te nhưng vẫn cảm âm ngon lành đó, chứ đi hát karaoke ko lẽ phải đi luyện thanh rồi mới vô tiệm mà hát àh, thiếu gì thành viên sáng giá nhất định ko học nhạc lý, nói mãi ko nghe...thậm chí lên tới trust user, he he he, moi bác nào đó ra đừng giận tui nghen.

nói vòng vo hoài mệt người mà chả đi tới đâu, cuối cùng bác hãy để ng ta đưa tác phẩm lên đã rồi khó khăn gì xuất hiện hãy bình luận ạh, chưa làm mà đã lo khó rùi bởi vậy cái topic này chả có mấy bài viết liên quan đến cái tiêu đề mà chỉ toàn đấu khẩu giữa tui với bác ko àh, bác thể hiện sự ủng hộ đi, làm ơn đừng bàn ra dùm nữa, đừng lo ko có người giải thích nổi, thiếu gì người ký âm siêu việt trên diễn đàn này cho anh em muốn tập theo. đôi khi chỉ cần 1 đoạn nhạc hay vài ba nốt làm nhạc chuông điện thoại thôi là ok rồi bác à, thậm chí tui cũng chả cần nốt đâu.

nhắc bác thêm lần nữa về bài viết của bác nha, viết xong làm ơn đọc lại dùm, tui ko phải đem cọng tóc chẻ ra làm tư, nhưng tui thấy bài viết của bác có mấy lỗi về câu chữ, thiết nghĩ nếu bác viết cái gì ra rồi đọc lại 1 lần chắc sẽ ko thiếu sót đâu, tui cũng viết từ vay mượn và viết tắt nhiều lắm, nhưng cố gắng viết ko sai hay thiếu chữ bác àh, cái đó thể hiện sự tôn trọng người khác và tôn trọng chính mình đó bác.

Cảm ơn bác đã góp ý, tôi sẽ cố gắng viết sao cho người đọc không còn sự hiểu lầm. Cuộc tranh luận đến đây coi như close nhưng vẫn phải đợi 1 tác phẩm ra đời để xem những vấn đề đấy có đúng không 

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Em thấy bác nhựa viết ngôn ngữ cũng teen lắm, chắc là hay chat đt với các cháu nhỏ đây, ngoài ra thì trí tượng tượng thật là bay bổng, hí hí, em thích cái ý nghĩ của bác lắm :))
Page 1 of 2 (18 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net