Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Dan` Ty` Ba`

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 1 Follower

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Đã xóa vì viết tiếng Việt không dấu!

BQT damsan.net

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
 Em rất muốn học nhưng hiện giờ không biết mua đàn ở đâu!!! Mong anh chị có thể cung cấp cho em địa chỉ mua hàng giá hợp lí + chất lượng !!! Cảm ơn ac
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Đàn thì bạn ra khu vực Hào Nam gần nhạc viện hỏi xem. Hoặc có thể đến nhà cô Thư như lần trước mình đã post nhờ cô mua đàn hộ, người nhiều kinh nghiệm như cô sẽ cho bạn cây đàn như ý. Một cây đàn giá từ 2tr-3tr.

Nghe nói bây giờ người ta còn sản xuất cả tỳ bà Trung Quốc mà giá cả còn mềm hơn tỳ bà Việt, thấy hào hứng quá!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

ui, có bạn muốn học tỳ bà nè, sao Sapin ko ới tớ một tiéng :P

hiện nay mình đang học đàn tỳ bà cô Thanh Thư , trước cô dạy ở Nhạc viện bây giờ cô công tác ở nhà hát ca múa nhạc Việt Nam. 

Mình nhờ cô mua đàn hộ. Một cây đàn loại trung bình khá thì bây giò khoảng 3 triệu bạn ạ.

Đàn thì có nhiều giá,nhiều loại , phục vụ nhiều đối tượng. Bạn sẽ thấy ở ngoài cửa hàng đàn rẻ hơn nhiều chỉ có vài trăm, lên đến tiền triệu đã là hiếm. Nhưng kể cả khi bạn mua cái đàn đắt nhất nhưng chưa chắc đó là đàn tốt nhất .Bởi  vì các tất cả xưởng đàn  đều sản xuất nói nôm na là hàng chợ,hàng đại trà, chỉ khi có người đặt hàng họ mới làm hàng kĩ, làm chất lượng.

Cho nên tốt nhất là nhờ cô giáo hoặc là người có chuyên môn mua hộ, vì họ mới phát hiện được các lỗi kĩ thuật của đàn và giúp bạn đặt làm môt cây đàn thật tốt.

Tóm lại tiền nào của nấy thôi. Mình thì nghĩ là nên đầu tư nhièu nhiều  1 chút, ko phí đâu :D  đàn hay đánh sướng, lúc nào cũng muốn đánh + lỡ đầu tư nhiều nên không nỡ bỏ dở , cố mà học :D

-Tương tiếu nhất thanh song lệ lạc Khởi lai bán điểm nhất châu huyền -Thời thiếu vô thanh thắng hữu thanh :D
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Mình thấy đàn tỳ bà của Trung Quốc khác nhiều so với đàn tỳ bà của Việt Nam !!! Đàn của học nhiều nốt hơn và hình như tiếng đàn cũng trong và vang hơn !!! Có lẽ do âm nhạc Việt khác với Trung Quốc nên đàn tỳ bà cũng được chuyển thể khác đi !!! Mình nghĩ vậy !!!
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Thực sự mình cũng muốn học ngay nhưng ngân lượng không đủ = nhà ở Đông Anh nên đi lại cũng hơi vất vả nên ngại !!! Có lẽ  phải đợi 2 năm nữa vào ĐH thì lúc đó chắc tiện lợi hơn HIHIHIHIHIHi!!!!
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

:)))) còn trẻ quá :D mình rất vui vì có thêm người học tỳ bà :D

đàn tỳ bà của Trung Quốc và VN trên căn bản là giống nhau. Thực chất là từ đàn tỳ bà cổ mà 2 nước phát triển theo hai hướng káhc nhau :) tỳ bà TQ nhiều phím hơn VN thực tế là lên tới 25 rồi, cung bậc rộng hon,  thăng giáng đầy đủ :D đàn tỳ bà VN thì có 19 phim nên cũng còn hạn chê (tỳ bà miền nam là  tỳ bà cổ chỉ có 14 thôi). Về mặt kĩ thuật thfi tỳ bà TQ đánh bằng 5 ngón tay (trừ các em to te mới tập thfi cũng dùng pick). Tỳ bà Vn thì chủ yếu là dùng miếng gẩy (pick)  nhưng mà vẫn có các kĩ thuật dùng 5 ngòn như tỳ bà T

-Tương tiếu nhất thanh song lệ lạc Khởi lai bán điểm nhất châu huyền -Thời thiếu vô thanh thắng hữu thanh :D
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
học càng sớm càng tốt bạ ạ, còn trẻ , tay còn mềm dễ đánh. chứ 2 ănm nữa bạn già như miìn thì khổ lắm =))) :)))
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Thực sự thì mình cũng rất muốn đi học đàn nhưng điệu kiện không cho phép (năm nay lên 11 + nhà ở Đông Anh + ngân phí hiện giờ mới có độ 1 triệu ) thế nên thự sự rất khó !!! Dù rất muốn nhưng cũng đành gác lại  "giấc mơ" được gảy cây tỳ bà !!! Sad
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

NguyenDangThanhTung:
ngân phí hiện giờ mới có độ 1 triệu

Thôi bỏ tỳ bà đi em ạ, 1 triệu là có đựơc nhị ngon rồi Big Smile tha hồ mà kéo. Mà con trai ai lại đi tập tỳ bà! :-j

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Nhưng đó là ước mơ của em ma` !!! Anh có xem phim dã sử Trung Quốc kể về truyền thuyết đàn tỳ bà không? Phim đấy chiếu cách đây 4-5 năm rồi ma` chiếu duy nhất có 1 lần !!! lần đó em vô tình xem được rồi mới mê tỳ bà từ lúc đó !!! Em xin nhấn mạnh CỤ TỔ ĐÀN TỲ BÀ LÀ NAM không phải nữ anh ơi!!! Ở bên Trung Quốc con trai họ chơi Tỳ bà nhiều lắm mà mấy tay có tiếng hầu hết là nam !!! Tại ở VN mình ít con trai chơi thôi!!! Hai năm nữa em mới mua đàn nên còn thoải mái thời gian tích góp ngân quỹ mà anh!!!:D

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
SapinT:

NguyenDangThanhTung:
ngân phí hiện giờ mới có độ 1 triệu

Thôi bỏ tỳ bà đi em ạ, 1 triệu là có đựơc nhị ngon rồi Big Smile tha hồ mà kéo. Mà con trai ai lại đi tập tỳ bà! :-j

Ai nói con trai không tập được tỳ bà, hjhj, có khi còn hay hơn con gái nữa đó chứ, mình cũng thích nhưng kinh tế không cho phép thôi, mình chỉ có ghita thôi, nếu có cơ hội mình cũng sẽ kiếm 1 cây tỳ bà về !!Stick out tongue

:.>>.:...:..Một đời sống gió cô đơn quá'....:.... ;.:...:.....Biết đến khi nào mới có đôi..:::...:. ....:::....Nhìn trăng kia qua mặt nước.::...: :::>>..Chỉ là ảo ảnh trong hư vô..:..:::... ;.....>>Qing Song......吕 青 松 .:..: Chắc ế tới già luôn quá
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
BB cream ơi cho mình hỏi ở nhà cô Thanh Thư có nhiều boy học tỳ bà ko? Hỏi cô dùm mình khi nào thì có đàn tỳ bà Trung Quốc nha !!! Nếu có rồi thì ới mình 1 tiếng !! Ak` hỏi giá hộ mình luôn nha để còn lên kế hoạch tích lũy ngân lượng!!! Thanks BB
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
mình nói thiệt là ở VN ít con trai chơi tỳ bà lắm :-j nhưng mà ở damsan có bạn Hiếu trong miền nam đó :-> ấy cứ tích luỹ ngân lượng đi, khi nào muốn học , ơi 1 tiếng là có đàn thôi .
Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net