Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Sáo bằng gỗ có tốt không?

rated by 0 users
This post has 18 Replies | 3 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
congtri1991 Posted: 08-07-2010 23:32
he he hồi lớp 7 em khoái sáo trúc lắm, hai anh em chạy đi mua hai cây sáo...10k về phồng mang trợn má thổi không ra hơi, từ đó đến nay em không đụng tới cây sáo nữa. từ hôm thi đh đến giờ khi nghe tiếng sáo thấy lòng không còn chút căng thẳng nên muốn tập thổi sáo trúc lại, tuy nhiên chỗ em mua sáo khó khăn quá (toàn mấy cây 20k thui) muốn mua một cây sáo tốt cũng khó, hồi sáng em tình cờ vô một quán nhạc cụ thấy có bán sáo là bằng gỗ giá 110k, dòm thấy cũng đẹp nhưng mà phía cuối cây sáo nó tiện thêm một khúc hình cái hồ lô chứ không phải để trống cái lỗ. các anh cho em hỏi loại sáo này có tốt ko ạ??? cảm  ơn mọi người nhiều lắm
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
sáo gỗ mà 110k lại tiện thêm hồ lô jj đó thì chắc là không ổn rồi. Tùy chất gỗ và khả năng tiện của thợ,khả năng khoét mà cây sáo tốt hay không..hình thức không quan trọng.. Em thấy bọn Thái Lan chế sáo gỗ bằng gỗ me(nhưng phải là cây me chết).sáo không giống của ta cho lắm nhưng âm sắc nghe khá hay.các bác chuyên đục khoét của đamsan thử xem thế nào..nhà em cũng có cây me khá to..đc 3 năm tuổi..hehe..hôm nào phải kiếm chai axit cho nó giải khát mới đc.

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

congtri1991:
he he hồi lớp 7 em khoái sáo trúc lắm, hai anh em chạy đi mua hai cây sáo...10k về phồng mang trợn má thổi không ra hơi, từ đó đến nay em không đụng tới cây sáo nữa. từ hôm thi đh đến giờ khi nghe tiếng sáo thấy lòng không còn chút căng thẳng nên muốn tập thổi sáo trúc lại, tuy nhiên chỗ em mua sáo khó khăn quá (toàn mấy cây 20k thui) muốn mua một cây sáo tốt cũng khó, hồi sáng em tình cờ vô một quán nhạc cụ thấy có bán sáo là bằng gỗ giá 110k, dòm thấy cũng đẹp nhưng mà phía cuối cây sáo nó tiện thêm một khúc hình cái hồ lô chứ không phải để trống cái lỗ. các anh cho em hỏi loại sáo này có tốt ko ạ??? cảm  ơn mọi người nhiều lắm

Chào bạn, cây sáo mà bạn nói hiện mình đang dùng. Âm thanh rất tốt, nhưng mình mua 130k cơ. Có tiện cái hình hồ lô thì đúng là nó rồi. Bạn cứ yên tâm mà mua tập. Còn bác  md54kt3, xin hỏi bác đã dùng qua chưa ạ, em thì không nghĩ như bác đã nói!

Trần Quốc Hưng - Telerzine - CoconutFlute Email: Telerzine@live.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
em chưa dùng thử sáo gỗ,cũng chưa từng nhìn thấy.đó là ý kiến chủ quan của em thôi.giá đó không phù hợp với 1 cây sáo gỗ tốt. có gì sai sót mong bác thông cảm :D Nếu đc bác cocaflute có thể cho em xem hình cây sáo của bác không ạ..

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

vô cùng cảm ơn anh nha, cuối cùng thì em cũng có thể yên tâm mua về tập thổi rùi, zui quá xáBig Smile

à mà sao em không thấy nút thanked nhỉ, để em còn cảm ơn các anh với chứ, hjjjjj

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Sáo bằng gỗ theo mình thì thổi vẫn được nhưng nó sẽ không hay đâu (vì nếu hay thì người ta đã làm sáo bằng gỗ mất rồi chứ làm jì mà phải kiếm trúc) theo mình sáo trúc vẫn là số 1 Yes
:.>>.:...:..Một đời sống gió cô đơn quá'....:.... ;.:...:.....Biết đến khi nào mới có đôi..:::...:. ....:::....Nhìn trăng kia qua mặt nước.::...: :::>>..Chỉ là ảo ảnh trong hư vô..:..:::... ;.....>>Qing Song......吕 青 松 .:..: Chắc ế tới già luôn quá
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Sáo gỗ thì dễ tạo chuẩn âm thanh, nếu gỗ tốt thì âm thanh cũng hay đó, chỉ có điều là nghe ko giống sáo trúc thôi.

Sáo gỗ cầm nặng tay.

Hùi đó mình có 1 cây sáo gỗ mun, đen cứng và chuẩn, chỉ tội một nỗi là thôi nghe tiếng rất là kỳ. 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

md54kt3:
em chưa dùng thử sáo gỗ,cũng chưa từng nhìn thấy.đó là ý kiến chủ quan của em thôi.giá đó không phù hợp với 1 cây sáo gỗ tốt. có gì sai sót mong bác thông cảm :D Nếu đc bác cocaflute có thể cho em xem hình cây sáo của bác không ạ..

Nhờ bác congtri1991 đưa hình cây sáo gỗ của mình lên cho mọi người cùng xem nhé!

Trần Quốc Hưng - Telerzine - CoconutFlute Email: Telerzine@live.com
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Stick out tongueThấy sáo gỗ thổi cũng được mà. Nói chung tiền nào của đóStick out tongue

Bác đem cây sáo gỗ bán 500k xem ai mua ko? Hay kêu Ông Lee bán cây flute 100k xem tu có mua ko? Stick out tongue Hehe

Lên Tao Đàn cho anh em test cây sáo thì biết hay hay dở thôi (thường nghe mọi người chê dữ lắm).

Photobucket

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
CoconutFlute:

md54kt3:

Không dám, không dám! Em là kẻ tầm thường, còn nhờ các bác chỉ giáo dài dài!

Nhờ bác congtri1991 đưa hình cây sáo gỗ của mình lên cho mọi người cùng xem nhé!

he he em chưa mua, hỏi các bác trước em mới dám mua

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
bó tay.cậu cứ mua đi.không thổi hay thì treo lên tường để sưu tầm.coi như có ít kinh nghiệm.tớ cũng hay vậy lắm.từ lúc học thổi tớ mua cả trăm cây roài.cứ tìm đc cây hay hơn thì treo tường cây cũ.hehe

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

nếu mới tập thì theo em ko nên tập = sáo gỗ, vì nó khó bắt hơi hơn trúc, hơi nặng cầm sẽ mỏi tay. Nếu đã tập lâu thì sáo gỗ tiếng cũng hơi giống giống sáo trúc. Hình thức thì sáo gỗ do được tiện, đánh màu nên có thể đẹp hơn 1 số cây sáo trúc.

muốn mua sáo gỗ tốt thì đến nhà thầy Hồ bằng, thầy chuyên làm sáo, tiêu = gỗ đấy

Kim Dạ Hà Nhân Suy Ngọc Địch Giang Thành Ngũ Nguyệt Lạc Mai Hoa
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hên xui, tùy thuộc lỗ tai, công lực, và con mắt, ko hẳn sáo gỗ là dở, có mấy cây nghe hay lắm nha, tui hồi đó cũng mới tập từ sáo gỗ mà gỗ cùi nữa, có sao đâu. vấn đề là bạn có đủ năng lực để nhận xét cây đó có giá trị đáng để mua ko thôi, chớ mới tập xài sáo 3 ngàn cũng đc chả sao, chuẩn là đc, tiếng dở hay tiếng hay thì bạn cũng thổi có ra giống ôn gì đâu, ha ha ha, mới tậpị mà.
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

saonhua:
hên xui, tùy thuộc lỗ tai, công lực, và con mắt, ko hẳn sáo gỗ là dở, có mấy cây nghe hay lắm nha, tui hồi đó cũng mới tập từ sáo gỗ mà gỗ cùi nữa, có sao đâu. vấn đề là bạn có đủ năng lực để nhận xét cây đó có giá trị đáng để mua ko thôi, chớ mới tập xài sáo 3 ngàn cũng đc chả sao, chuẩn là đc, tiếng dở hay tiếng hay thì bạn cũng thổi có ra giống ôn gì đâu, ha ha ha, mới tậpị mà.

he he nhưng cái chính là em mới tập nên cũng... không biết cây nào là tốt, chỗ em tìm mua sáo trúc rất khó, toàn mấy cây 25k trong nhà sách thui thậm chí mấy tiệm nhạc cụ cũng vậy luôn cho nên đành dựa vào chỉ tiêu giá cả, cây nào mắc chút chắc là đồ tốt he he vì bản chất thì em là dân điện

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hồi đó mình cũng có 1 cây sáo gỗ giống của bạn, chắc giống cái đồ để bàn thờ ý nhỉ... giờ thì bạn mình cầm nó rồi... cũng dụ nó toe toe thổi. Tóm lại tiếng cũng ổn có điều "bí" quá, ko vang và hay như sáo trúc được, à bác saonhua vào check em cái hộp thư cái nha.
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Page 1 of 2 (19 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net