Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thắc mắc về các kĩ thuật!

rated by 0 users
This post has 1 Reply | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
DoMinhPhat Posted: 05-15-2010 6:40

Trong sáo trúc có rất nhiều kĩ thuật như reo lưỡi, đánh lưỡi kép, lướt ngón,..Các bác thì đã post nhiều video hướng dẫn rồi, nhưng em cứ thắc mắc là khi đã biết một kĩ thuật nào đó thì làm sao để biết kĩ thuật ấy có thể sử dụng ở đâu trong bài nhạc. Xin giải đáp giúp em.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bạn chắc mới tập ,trong clip cũng nói rõ chứ , bây giờ chắc bạn tập mấy bản nhạc mà họ hay hát vậy nên bạn còn băn khoăn không biết các bản nhạc nào cần kĩ thuật nào ? nên bạn cứ thấy cần áp dụng thì áp dụng ví dụ các câu hát mà bạn thấy cần luyến thì cứ luyến , thấy nên ngắt rõ các note thì dùng đánh lưỡi , thấy note nhạc cần reo vui thì reo lưỡi , thấy nó buồn khì rung hơi ..... sau này bạn tập các bản nhạc "chuyên" cho sáo (ví dụ Trên Đường Chiến Thắng do Đinh Thìn soạn lại theo dân ca ) thì các kĩ thuật sẽ được kèm theo với lời chú giải rõ ràng lúc nào cần dùng kĩ thuật nào . thân
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Page 1 of 1 (2 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net