Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nam Tiêu và Bắc Tiêu Trung Quốc

rated by 0 users
This post has 19 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
htt Posted: 01-16-2010 9:21

Hôm rồi cha Tieukiemgiangho và Lee hói có khoe 1 số tiêu tàu , làm từ gốc trúc

Em lên mạng thấy 2 cái này , có nhìu thắc mắc . 

Sẵn tiển giới thiệu với anh em luôn về Nam Tiêu và Bắc Tiêu của Trung Quốc .

Anh em nào có nhiều kinh nghiệm thì vô giải thích âm sắc , cấu tạo , kỷ thuật của 2 loại này cho mọi người dùm .

Bắc tiêu trung quốc  -  Bei Xiao 

Cây này cha Tiêu Kiếm thường hay thổi , dài từ 70-80cm , âm sắc trầm 

Nam Tiêu Trung Quốc - Nan Xiao 

Thứ này là gốc trúc mà mấy cha nội mới mua dc  .

Có 2 clip thử âm . Anh em nghe thử của cha TSAI WANG LUNG 

Bắc tiêu lúc đầu , cây ngắn thổi sau là nam tiêu

[youtube:PvfNHT1lJFU]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
em thì chưa được sờ cây tiêu trung quốc bao giờ, cấu tạo em thấy 2 cây nhìn giống nhau về cơ cấu nốt. còn cây tiêu dài thì làm bằng chất liệu trúc mỏng hơn, dài hơn nên âm nó dầy, độ ngân rung nhiều hơn nghe du dương hơn, chơi những bài chậm thì hay hơn. nhưng khi chuyển nốt nhanh thì nó hay bị dính nốt, lẫn âm hay sao đó. cây tiêu ngắn thì trúc gần gốc nó dầy hơn, chất trúc nó cũng dầy hơn, thớ trúc cứng hơn, bản thân tiêu ngắn hơn nên tiếng nó thoát và mảnh tiếng, chơi những bài nhanh vui thì hay hơn. kiến thức của em chỉ có thế thôi ạ. em cũng muốn tìm hiểu nhiều hơn, bác nào biết rõ thì cho ý kiến để anh em được học hỏi nhiều hơn.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Cá nhân mình thích cây tiêu ngắn hơn, âm chắc hơn và mộc mạc hơn.

Bác htt thử tìm thêm nhiều bài và hình nhé, mình thích chủ đề này đấy ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
 Nan Xiao có thể tăng âm lượng 1 note khi thổi lớn lên mà khó bị kéo lên quãng cao hơn so với Bei Xiao .
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Có cái này , anh em coi thử có xài dc gì không .

Theo mình 2 cây này nếu đều là hàng xịn thì Đều sơn lòng trong màu đó ( giống cha Saonhua sơn cây Tiêu Nhật )

Mấy cây tiêu Lee hói và Tieukiemgiangho mới mua là Nan Xiao cũng sơn lòng đỏ rất đẹp chắc để tạo âm thanh mượt và hay hơn

Theo các bài viết của Tàu thì cây ngắng NAN XIAO có âm tốt hơn cây dài .

1 cây thì nhìn oai , đẹp dài ,âm mượt trầm

1 cây thì nhìn khí thế , mạnh mẽ ,âm chăc hơn

Anh em vô thảo luận đi . nhanh tay bà con cô bác ơi

http://translate.google.com/translate?js=y&prev=_t&hl=en&ie=UTF-8&layout=1&eotf=1&u=http%3A%2F%2Fwww.donsiau.net%2Fstyle.htm&sl=zh-CN&tl=en

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Nên vào youtube gõ từ khóa donsiau xem ông nghệ sĩ  TQ diễn giải 1 ít . Không biết tiếng TQ nhưng nhìn tay ổng chỉ trỏ thì cũng hiểu đc chút ít đấy .
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Có cái clip test tiêu ,anh em coi thử

[youtube:iIrqNd3ID0Y]

[youtube:R0clKF5J5pA]

[youtube:demqlWbH2DE]

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em thì thích cây Bei Xiao hơn cả về hình thức lẫn âm sắc.

Hình thức thì nó thuôn dài, thẳng, nhìn tướng chơi rất đẹp, nhưng vì dài quá nên nó cũng hơi bất tiện khi nhìn sheet nhạc, cúi xuống nhìn thì nước miếng chảy ra nhiều, ngửa mặt lên thì phải nâng cái giá nhạc lên hoặc đại khái là làm sao để khỏi lé mắt, còn ko nhìn sheet thì vô tư.

Còn về âm sắc nó mỏng hơn nên rung nhìu hơn (chắc vậy ^^!), tạo cái âm rất đặc trưng của tiêu, vừa u hoài vừa biến ảo,  em thấy chơi tiêu là để nghe cái âm này của nó,nếu mà muốn âm chắc, trong thì em nghĩ sáo làm vụ này tốt hơn.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Nếu đọc cái bài này sớm thì em đã không cưa chân con tiêu mới làm, hu hu, giờ trông nó thật là què cụt.

Việt Nam mình có chia Nam Tiêu Bắc Tiêu không vậy?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
hehe, em thích hình thức cây có gốc hơn, âm thì thích cây dài hơn. cưa vát cái đầu tiêu đi tí thì không cẩn phải dơ tiêu lên nữa, cầm xuôi xuống được để mà nhìn bản nhạc cho dễ, với lại dơ lên bao giờ chả mỏi tay hơn là để hơi xuôi xuống. em làm tiêu toàn cắt hơi vát đi một tí cho dễ cầm.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Bác nói vậy em cũng chưa tán đồng lắm .

THường khi đi biểu diển thì bài đó phải tập rất nhìu rồi , sẽ không cần nhìn sheet .

Cây tiêu Dài cầm thấy khí thế và đẹp hơn. 

Cây tiêu ngắn thì cầm xấu hơn nhưng nó oai vệ  , âm sắc nó mình nghỉ sẽ hay hơn

Về giá tiền thì với 2 cây cùng cấp thì cây cây NAN XIAO mắc hơn ( 145-250$) trong khi đó cây BEI XIAO chỉ khoảng 80 $

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Mình thì có hai loại rồi. Bắc Tiêu và Nam Tiêu. Stick out tongue

Hình thức thì thích Bắc Tiêu hơn. Còn thổi thì chưa so sánh đuợc thì chưa thổi nó, đang khoét lỗ lại. 

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
htt:

Về giá tiền thì với 2 cây cùng cấp thì cây cây NAN XIAO mắc hơn ( 145-250$) trong khi đó cây BEI XIAO chỉ khoảng 80 $

thế ra anh htt không biết là cây tiêu dài dài trên kia có giá vượt qua 300$ 1 cây hay sao ạ ?

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

EM chưa có dịp cầm thử cây Tiêu dài hơn 300$ nên chưa biết .

Bamboo FLute có kinh nghiệm thì chia sẽ dùm . thanks nhìu . 

Em có cây dởm lắm chỉ để chưng làm cảnh thôi .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
thế cuối cùng là cái dài mà nhỏ đắt hơn hay là cái to mà ngắn đắt hơn ạ? ý em nói là cùng chất lượng.
Page 1 of 2 (20 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net