Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Muốn làm tiêu

rated by 0 users
This post has 17 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
ductrung Posted: 07-27-2009 2:25

Chào các bác.Em đã học sáo được kha khá rồi nên mong muốn của em bây giờ là học thổi tiêu nhưng khổ nỗi gặp hai vấn đề:

1. Chưa có tiêu để thôi ( nhờ anh em hướng dẫn làm vậy)

2. Hiểu biết về tiêu và cách thổi tiêu còn hạn chế (xin đc anh em chỉ giáo )

em viết bài này mong đc anh em quan tâm giúp đỡ xin trân thành cảm ơn

Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Muốn làm tiêu  ( trúc )thì không khó, bạn chỉ cần hội tụ mấy yếu tố sau đây:

1 , có tiêu tốt để thổi cũng như để làm mẫu

2 biết thổi tiêu

3 có kinh nghiệm  khoét sáo vững

4 biết sử dụng phần mềm Tuner để đo âm

5 có trúc tốt ( theo tiêu chuẩn của tiêu ) và đồ nghề để khoét, thông lòng trúc khi gặp trúc nhiều đốt!

6  có tai nghe âm tốt , để chỉnh tiêu cho hay ( không bắt buộc )

thế là cũng tạm đủ để ra đời 1 cây tiêu cho mình rùi đó! Geeked 

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
chuthoong:

2 biết thổi tiêu

5 có trúc tốt ( theo tiêu chuẩn của tiêu ) và đồ nghề để khoét, thông lòng trúc khi gặp trúc nhiều đốt!

Cái số 5 là khó nhất, nên tui có cách này: làm tiêu nhựa, chỉ cần mua những ống nhựa cứng về làm, dễ đục lỗ, dễ khoét và hư xong thì...làm cây khác !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
theo em thấy thì làm tiêu ( động tiêu) thì chọn ống luồn dây điện màu trắng( quấn dây kiểu chú thoòng rất đẹp) loại phi 27 dày cở 4>6mm thì ổn. Nếu không có thể chọn loại ống luồn dây âm tường hoặc là ống nước nóng. Nhưng nhớ chọn ống dày. Cái này không thể khoét = bộ lưỡi dao khoét trúc mà phải kiếm 1 lưới dao cứng hơn và cùn hơn. Theo kinh nghiệm khoét nhựa của bản thân em thì dao cùn dễ chỉnh từ từ đc chứ dao bén lõ tay là xén luôn mất công mua ống khác. Loại ông dày giá tiên trên dưới 20k 1 ống 2m8.
Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
http://damsan.net/forums/thread/6754.aspx
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
cho hỏi dây quấn mua ở đâu vậy
Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

dây quấn là chỉ may giày dép đủ màu và dây cước câu cá(loại lớn) cũng đủ màu. Chắc bạn biết là mua ở đâu rồi chứ

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Đã xóa vì viết Tiếng Việt không có dấu !

BQT damsan.net  
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em xin chào cac Huynh.

E xin tự giới thiệu em la Cường ở Hải Phòng

E rất muốn có 1 cái Tiêu, nhưng E kô biết làm cũng kô biết mua o đâu cả. mong đc sự giúp đỡ của cac Huyh 

E muốn hỏi các bác về cách làm Tiêu, Hình ảnh thì vừa E xem trê diễn đàn rùi. nhưng E ko biết kích thước làm sao cả

E muốn hỏi như: chiều dài, đường kính, khoảng cách từ đầu tiêu đến lỗ thứ nhất là bao nhiêu cm, từ 2 > 3 ... 3 > 4...4 > 5...

Rất mong được các Huynh giúp đỡ !

Mail : do.duc.cuong.vn@gmail.com  & cungvi_minhyeunhau18_4@yahoo.com

Yh : cungvi_minhyeunhau18_4

DĐ : 0927.44 68 26

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
trong 6 tiêu chuẩn tớ đưa ra cậu đạt được những tiêu chuẩn nào nhỉ! Smile còn chuyện mà đo khoảng cách các lỗ thế kia mà làm thì thực sự cây tiêu sẽ ra đời mà 100% sai âm !
rockfan22003@yahoo.com
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Em không hiểu , tai sao làm Tiêu lai fải dung tay cua minh để đo khoảng cách. tại sao bác không cho Em số liệu về cây Tiêu ma bác kưng nhất nhỉ. hihi. đc như thế thi E cảm ơn bác rất nhiều :D
    Top 25 Contributor
    cầm sư cấp 3

Số liệu tuy quan trọng nhưng đường kính lòng trong và kinh nghiệm quyết định hơn !

Bạn nên làm tiêu nhựa trước, và mượn ai đó một cây tiêu nhựa khác về rồi đo y chang như vậy mà khoét, thành công là 50% !

Còn làm tiêu trúc, nếu ko đạt đc ít nhất 1 tiêu chuẩn của Chú Thòng, thành công 0% !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Not Ranked
    tiểu cầm thủ

6 tiêu chuẩn của chuthoong o chỗ nào thế A. hum wa E mua đc cây Tiêu 35 kành. Ca? của hàng con duy nhất 1 cây. thổi chẳng ra cái j cả hihi. ko nhận ra nút nào với nút nào.

Vạn Sự khởi đầu nan

Gian nan bắt đầu nản

thôi E cứ học sáo đã. tạm được rùi thì em mới hoc Tiêu :d

Top 10 Contributor
    đại cầm sư cấp 1
    chuthoong:

2 biết thổi tiêu

hic em phải trích lại bài của mình cho bác đọc mới chán chứ!

em có đề nghị bác viết chữ cho trong sáng nhé, trên Đam San không chấp nhận ngôn ngữ xì tin ( đó là quy định ), đề nghị bác trả lại những gì thuộc về tiếng Việt, đa tạ bác!  

rockfan22003@yahoo.com
    Top 25 Contributor
    cầm sư cấp 4
    gớm, các chú ấy cứ tưởng tiêu dễ làm, dễ làm thì các bác ấy làm ra bán chả phải nhiều tiền thế. hỏi làm tiêu mà không có đồ thông lòng cho tốt, mẫu thì lấy cây 35k làm mẫu, thổi chưa thạo có lúc còn tịt thì làm làm sao được. bao giờ thổi được cây tiêu 35k thì hãy học làm tiêu. mà sao không thử chỉnh sửa cây tiêu 35k đó lấy kinh nghiệm làm tiêu? đằng nào thổi chả chán rồi.
    tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
    Page 1 of 2 (18 items) 1 2 Next > | RSS
    Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net