Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Về việc sử dụng ngôn từ trong diễn đàn

rated by 0 users
This post has 24 Replies | 0 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
tuan_anh Posted: 11-25-2009 1:19 | Locked

Thưa các bác, hiện tại trên diễn đàn có 1 vấn đề mà em cho là nên lưu tâm. Đó là việc sử dụng ngôn từ trong các bài viết. Có quá nhiều những hư từ như" hờ, hự, hự hự, hửm....." đọc rất phản cảm. Nghe như vừa viết bài vừa vận nội công làm gì đó. Những hư từ sử dụng vừa phải, hợp lí sẽ gây được hiệu quả tích cực. Chẳng hạn " hi hi" thể hiện rất vui...Ý kiến của em là: nên hạn chế những hư từ vô nghĩa, gây phản cảm. Có thể sử dụng những hư từ nhất định để tăng tính sinh động cho bài viết. Mọi người lưu tâm đến vấn đề này nhé !

Mong là, diễn đàn sẽ là nơi tôn vinh vẻ đẹp của Tiếng Việt, tiếng nói của dân tộc chúng ta !

Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thoaingocpn replied on 11-25-2009 1:28 | Locked
..
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
Vinh_le12 replied on 11-25-2009 1:46 | Locked
thoaingocpn:

Anh Vinh_le12 để ý nghen Cool

Chết tôi rồi.

Bao nhiêu là bài toàn từ phản cảm post từ trước đến h.

Làm sao mà lọc xóa được hết đây.

Thoại ngốc ơi. giúp anh với

Ôkê Ngọc Thoại sửa ngay. hì hì

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thoaingocpn replied on 11-25-2009 2:06 | Locked
1
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thoaingocpn replied on 11-25-2009 19:54 | Locked
...1
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
tuan_anh replied on 11-26-2009 21:46 | Locked
Tôi xin lưu ý với mọi người thế này. Hiện tại trong số các thành viên đamsan chúng ta, có vài người đang bán hàng đa cấp ( sản phẩm như là máy ôzôn, thực phẩm chức năng giàu canxi....). Nếu có ai chào mời mua sản phẩm, mọi người hãy kiểm tra thật kĩ chất lượng, nguồn gốc xuất xứ của sản phẩm để không phải mua phải hàng giả, hàng kém chất lượng.. Bán hàng đa cấp thường được mời chào rất hấp dẫn, như là vào công ti sẽ được lợi nhuận lớn... Tuy nhiên, đa phần các bạn sinh viên thường là phần ngọn trong chuỗi đa cấp. Vì thế thường chịu thiệt mà không được lợi lộc gì. Có bạn còn nảy sinh nhiều tiêu cực khi tham gia mạng lưới này. Các bạn sinh viên năm nhất mới tiếp xúc với môi trường mới chú ý nhé !
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kmath replied on 11-26-2009 23:56 | Locked
Nhờ các mod xóa bớt hộ vài posts, kẻo mọi chuyện đã đi quá xa, thật chả ra làm sao Angry
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ChangkiFung replied on 11-27-2009 0:21 | Locked

Nhân tiện có cái topic như thế này tui cũng tranh thủ cào ý kiến luôn, thật sự là thời gian này bận quá toàn lên comment tranh thủ, nhiều lần cũng muốn có ý kiến này nọ mà cuối cùng vẫn chẳng post được gì, nhiều lúc thaýa áy náy mà lúc online lại chẳng biết nói gì.

Trước hết thì đây đang bàn luận về việc sử dụng ngôn ngữ trong diễn đàn, cũng như trong các topic khác nữa, mong mọi người đừng nên post bàn luận ra ngoài chủ đề và bàn những chuyện không liên quan nữa, diễn đàn đã có riêng topic để mọi người trò chuyện.

Thứ hai em thấy bác Vinh_le chụp ảnh được nhiều nơi rất đẹp và em cũng rât thích chụp hình cũng như nhiều noi bác chụp em chưa có dịp đi, tuy nhiên bác không nên topic nào cũng post hình như vậy, bác có thể post chung vào topic hình ảnh phong cnàhe đẹp hoặc lập riêng topic ra, như vậy sẽ dễ dàng cho mọi người theo dõi, đỡ nhỏ lẻ, hơn nữa bác post nhiều hình như vậy đang theo dõi dở câu chuyện trong topic kéo xuống rất mất thời gian, thêm một diều nữa là bác mod cũng nói nhiều lần bằng thông của đamsan cũng không phải là mạnh (vì nó là 1 trang miễn phí), diễn đàn lại ngày càng mở rộng thành viên, cho nên bác cũng nên thương mấy em nhà nghèo máy kém 1 chút bác àh.

Gần đây nhiều thành viên mới gia nhập diễn đàn rất hay spam cũng như lập quá nhiều topic riêng để yêu cầu các bài hát, được bài này lại đòi bài khác, lời lẽ ngạo mạn, bài viết không dấu, không hiểu được sự khó khăn của những người tìm hay dịhc sheet, mà chẳng biết việc luyện tập đến đâu, kho tàng sheet trong diễn đàn em nghĩ đã quá phong phú, tập liên tục trong 5 năm vẫn không hết, thiết nghĩ các thành viên lâu năm nếu có thời gian nên hướng dẫn các thành viên mới nene tôn trọng nội quy post bài. Nếu đáp ứng các bài nhạc trong các topic lẻ thì ai đó có thời gian có thể đưa link sang phần Yêu cầu sheet nhạc nữa cho nó tập trung.

Gần đây em ít có thời gian đi off luyện tập cùng mọi người vì có nhiều nhóm ở nhiều nơi khác nhau mà tương đối xa, thỉnh thoanảg có đi nhiều khi thấy mọi người nhận xét về một số cây sáo thường hay dùng các từ như: bay tiếng, trơn tiếng, thô, phô...(1 cài từ nữa em không nhớ hết) mà đôi khi em không hiểu hết được nghĩa (em thỉnh thoảng có đề cập đến từ "phô" tuy nhiên cso vài lần thấy mọi người sử dụng từ này thì thấy khác honà toàn với cáhc hiểu của em). Nếu bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin có thể cắt nghĩa rõ ràng từng từ để mọi người mở mang tầm mắt được không ạh.

Em chân thành cảm ơn bác nào đã đọc đến tận dòng này, hì.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chuthoong replied on 11-27-2009 3:37 | Locked

kmath:
Nhờ các mod xóa bớt hộ vài posts, kẻo mọi chuyện đã đi quá xa, thật chả ra làm sao Angry

tớ mới chém vài bài, hic dạo này cứ thích chém giết, tết ra gặp tớ nhớ mang áo giáp , đội nó bảo hiểm đấy nhá! Cool 

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
Vinh_le12 replied on 11-27-2009 4:12 | Locked

tuan_anh:
Tôi xin lưu ý với mọi người thế này. Hiện tại trong số các thành viên đamsan chúng ta, có vài người đang bán hàng đa cấp ( sản phẩm như là máy ôzôn, thực phẩm chức năng giàu canxi....). Nếu có ai chào mời mua sản phẩm, mọi người hãy kiểm tra thật kĩ chất lượng, nguồn gốc xuất xứ của sản phẩm để không phải mua phải hàng giả, hàng kém chất lượng. Còn hàng đa cấp đôi khi vẫn là hàng tốt, mọi người lưu tâm nhé. Bán hàng đa cấp thường được mời chào rất hấp dẫn, như là vào công ti sẽ được lợi nhuận lớn... Tuy nhiên, đa phần các bạn sinh viên thường là phần ngọn trong chuỗi đa cấp. Vì thế thường chịu thiệt mà không được lợi lộc gì. Có bạn còn nảy sinh nhiều tiêu cực khi tham gia mạng lưới này.

Vô lý. Đang diễn đàn lại lằng nhằng cái vụ bán hàng gì gì vậy ta

Đúng là Loạn.

Đề nghị Tuấn Anh ko Sờ Pam. rêu rao vụ bán hàng này.

Ngoài đời là Ngoài đời. Diễn đàn là diễn đàn

@ Thòng: Xóa bài của Vinh, sao ko xóa bài của Tuấn Anh. xin cho vài lời giải thích. . Thòng vừa xóa bài nêu lý do xóa cũng quá vớ vẩn trích dẫn : zc, adfs. asc. ??? Làm Vinh ko hiểu

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chuthoong replied on 11-27-2009 5:13 | Locked

ùm, bài của Tuấn anh chỉ là nhắc nhở chung, chứ ko đụng chạm ai cả, xoá cũng được, mà ko xoá thì cũng do tớ làm biếng, còn bài của bác thì tớ xoá, bởi vì chỉ cần nó lạc đề topic thì Mod sẽ được quyền xoá, hơn nữa bác quảng cáo ác liệt quá, diễn đàn ko phải chỗ để quảng cáo, mới lại bác coi lại cái phông chữ và màu sắc giùm em, cứ như là quát vào mặt người ta ấy! hơn nữa đoạn sau các bác nói chuỵên nó đã bắt đầu ko vui! và đã có ý kiến đề nghị Mod xoá bài!

một ngày em xoá biết bao bài ko đúng chỗ, có lúc cả trăm bài ý, nên xin lỗi bác là em ko thể bài nào em cũng ngồi gõ lý do được! có gì xin tạ tội!

đã mất công vào đam san để xả streess, thì xin các bác vô tư 1 chút cho bọn em nhờ!

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
Vinh_le12 replied on 11-27-2009 5:36 | Locked
chuthoong:

ùm, bài của Tuấn anh chỉ là nhắc nhở chung, chứ ko đụng chạm ai cả, xoá cũng được, mà ko xoá thì cũng do tớ làm biếng, còn bài của bác thì tớ xoá, bởi vì chỉ cần nó lạc đề topic thì Mod sẽ được quyền xoá, hơn nữa bác quảng cáo ác liệt quá, diễn đàn ko phải chỗ để quảng cáo, mới lại bác coi lại cái phông chữ và màu sắc giùm em, cứ như là quát vào mặt người ta ấy! hơn nữa đoạn sau các bác nói chuỵên nó đã bắt đầu ko vui! và đã có ý kiến đề nghị Mod xoá bài!

một ngày em xoá biết bao bài ko đúng chỗ, có lúc cả trăm bài ý, nên xin lỗi bác là em ko thể bài nào em cũng ngồi gõ lý do được! có gì xin tạ tội!

đã mất công vào đam san để xả streess, thì xin các bác vô tư 1 chút cho bọn em nhờ!

Hửm. Thoòng ko biết rồi. 1 tuần nay. các bài tuấn anh post đều nhằm vào Vinh.

Vinh cũng đang chưa hiểu nguyên nhân gì mà Tuấn anh làm như vậy đây.

@ Phông chữ, rất nhiều bài cho vào để thêm mầu sắc, dễ đọc, nhấn mạnh.

Bài trước đúng là do cay cú. nên quát.

@ cảnh báo bán hàng đa cấp khỉ gió gì thì xin mời lập tópic mới về Bán Hàng Đa cấp tại Đam San đi.

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
Vinh_le12 replied on 11-27-2009 5:57 | Locked
ChangkiFung:

Gần đây em ít có thời gian đi off luyện tập cùng mọi người vì có nhiều nhóm ở nhiều nơi khác nhau mà tương đối xa, thỉnh thoanảg có đi nhiều khi thấy mọi người nhận xét về một số cây sáo thường hay dùng các từ như: bay tiếng, trơn tiếng, thô, phô...(1 cài từ nữa em không nhớ hết) mà đôi khi em không hiểu hết được nghĩa (em thỉnh thoảng có đề cập đến từ "phô" tuy nhiên cso vài lần thấy mọi người sử dụng từ này thì thấy khác honà toàn với cáhc hiểu của em). Nếu bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin có thể cắt nghĩa rõ ràng từng từ để mọi người mở mang tầm mắt được không ạh.

Hề hề Cám ơn anh hả Chang.

chuyện sáo Phô tức là nói cây sáo đó trước mắt : sai âm về cao độ, sau đó tiếng ko đẹp có thể là bị xì, đôi lúc hơi thổi mạnh 1 tý tẹo bị thé lên thành nốt khác

Chuyện sáo bay tiếng: là âm thanh to, vang , xa cũng nghe được rõ mà ko bị méo tiếng (lắm cái thổi to chuyển sang âm khác đó)

Sáo trơn tiếng: thì chuyển nốt đồ rê mi fa gì đó nó ko bị lệch âm .....

Có sáo còn bí tiếng, nghe cứ như con Ve kim kêu ý em, có muốn thổi kêu to cũng ko kêu được đâu

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
tuan_anh replied on 11-27-2009 5:58 | Locked

Xin mọi người bớt nóng. bài viết của em chỉ có tính cảnh báo, nhất là với những em cấp 3. năm nhất đại học. các em ấy còn chưa có nhiều kinh nghiệm, có thể vướng vào những  vụ này. Hồi trước em đã từng đến 1 trung tâm đa cấp ( Thiên sư )và rất hiểu hình thức này. ai đến đó sẽ được đăng kí làm thành viên, và mua 1 sản phẩm về dùng ( khoảng 3, 4 triệu ). sau đó thành viên sẽ quảng cáo, giới thiệu mời những người khác làm thành viên hoặc mua sản phẩm. Cách đây 2 năm, có 1 đứa bạn mua sản phẩm 3 triệu của Sinh lợi để vào công ti, sau vì chán nản ( toàn vay của bạn bè ) mà học hành bê trễ, không được lên lớp. Những thành viên yêu sáo, đa phần rất  thật thà, dễ tin, vì thế mình mới viết bài này để mọi người cùng hiểu.

@ Vinh_le12, topic này là em lập nên, bác đừng nóng thế chứ, bác đang post bài  trong topic của em đó.Cool

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
Vinh_le12 replied on 11-27-2009 7:58 | Locked
tuan_anh:

@ Vinh_le12, topic này là em lập nên, bác đừng nóng thế chứ, bác đang post bài  trong topic của em đó.Cool

Hửm. Topic của ai quan trọng chi.

Topic của Tuấn anh kêu lập ra định bảo là : ko cho Vinh_lê 12 vào Post bài sao??. Giữ topic vậy nhỉ ??? Bó tay Tuấn anh làm nhiều thứ quá quắt thế.

Page 1 of 2 (25 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net