Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Sự khác biệt giữa sáo 6 lỗ,10 lỗ,11 lỗ.

rated by 0 users
This post has 1 Reply | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
khuyencan1 Posted: 07-08-2009 9:19

Cho mình hỏi là , hiện tại mình có 2 chiếc sáo 6 lỗ, nhưng mình được biết còn có sáo 10 lỗ và 11 lỗ, vậy nó có khác biệt gì không, có phải 6 lỗ là của người Trung Quốc không ? và ví dụ như mình thổi 6 lỗ thì trong các bài có nốt cao và thấp như rế và rề hay lá và là thì sẽ phải bỏ tay như thế nào trên sáo.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
khuyencan1:

Cho mình hỏi là , hiện tại mình có 2 chiếc sáo 6 lỗ, nhưng mình được biết còn có sáo 10 lỗ và 11 lỗ, vậy nó có khác biệt gì không, có phải 6 lỗ là của người Trung Quốc không ? và ví dụ như mình thổi 6 lỗ thì trong các bài có nốt cao và thấp như rế và rề hay lá và là thì sẽ phải bỏ tay như thế nào trên sáo.

Sáo 6 lỗ và sáo 10 lỗ chỉ có khác biệt duy nhất của nó là cách chơi note nhạc có thăng giáng thôi bác ạ. Sáo 10 lỗ thì khi chơi thăng giáng thì thuận tiện và chuẩn xác hơn. Còn thổi note ví dụ như đố và đồ thì cái này phụ thuộc vào nó là C1, C2 hay C3... khi thổi C1 thì bác thổi hơi nhẹ thổi mạnh lên thì được C2, nói chung là về cao độ, cách bấm mở các nốt cơ bản thì bấm mở có thể nói là như nhau, chỉ khác nhau ở cách chơi thăng giáng thôi, nếu bác mới tập thì theo em bác nên chơi hẳn loại 10 lỗ vì chơi sáo 6 lỗ cách cầm sẽ tuỳ tiện, nhiều note phải mở 1/2 lỗ lên rất khó chuẩn xác, ngay cả những người chơi sáo lâu năm nhiều khi còn bị nhầm, trong khi đó cách cầm sáo 10 lỗ là cách cầm sáo tốt nhất, thoải mái nhất và đặc biệt là khi chơi bản nhạc có thăng giáng phải mở 1/2 lỗ trên sáo 6 lỗ thì bác có thể mở dễ dàng trên sáo 10 lỗ mà không hề gặp trở ngại gì mà lại rất chuẩn xác. sáo 10 lỗ bác có thể qua nhà thầy Sơn để mua, đảm bảo chất lượng, mâu mã giờ thì sáo thầy phải nói là rất đẹp không kém mấy sáo của các thầy trên nhạc viện

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Page 1 of 1 (2 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net