Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Công bố chế tạo thành công sáo vỗ ( Phong tiêu )!

rated by 0 users
This post has 18 Replies | 0 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chuthoong Posted: 04-23-2009 10:43

Thoong em rảnh rang chế được mấy cây sáo vỗ , có lời hứa là sinh nhật Đam san sẽ vô trong nam biểu diễn phục vục các bác!

đây là 3 cây sáo vỗ tone Sol!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ
Sáo vỗ là sáo vừa thổi vừa vỗ vào à anh thoong. Lần đầu em đc thấy Stick out tongue
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ko phải đâu, hình như sáo vỗ là sáo ko có lỗ gì hết, người thổi thì bịt bàn tay vào đầu ống rồi uốn éo bàn tay để ra tiếng thì phải

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ
Thế thì phải gọi là sáo sờ mới đúng chứ nhỉ Big Smile
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Nghe tên Phong Tiêu có vẻ của tàu . Nhưng hình như sáo vỗ là sáo của dân tộc Thái hay H'Mông thì phải . 

Lần đầu được diện kiến, không biết tiếng nó ra sao ?

Cảm ơn đời mỗi sáng mai thức dậy Ta có thêm người nữa để yêu thương.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Hôm qua em vừa được xem một buổi biểu diễn sáo vỗ , cũng hay , tiếng sáo này do lấy tay bịt mở nên rất mượt mà và rất êm :D
ym: heartfailz
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Anh Thoong chịu khó chế tạo quá :D hy vọng sớm được xem clip biểu diễn của anh, "sáo vỗ" nghe thú vị quá
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Anh Thoòng gởi 1 cây ra ngoài này cho em mần với Stick out tongue
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
doangia:

Nghe tên Phong Tiêu có vẻ của tàu . Nhưng hình như sáo vỗ là sáo của dân tộc Thái hay H'Mông thì phải . 

Lần đầu được diện kiến, không biết tiếng nó ra sao ?

Phong ở đây ko phải là gió, mà là phong bế đó bác, ( do kỹ thuật thổi dùng tay phong bế bên dưới ống sáo! )  nó của dân tộc nào đó Trên tây Nguyên ý, hình như là êđê thì phải, để mai em tìm taì liệu, hic để đâu mất tiêu rùi!

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

sáo mà ko có lỗ thì sao thổi ra nhạc điệu dc hả bác .

chắc chỉ thổi bè cho người ta hát wa

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hi hi do bác bịt ít hay nhiều lỗ hở bên dưới mà nó tạo ra nốt đó, nó có khá nhiều âm bội, thổi rất ra chất núi rừng, có vài bản độc tấu dành riêng cho nó rất đặc sắc đó bác, cây sáo này từng đi du ngoạn nước ngoài nhiều lần đó nghe, nước ngoài người ta hâm mộ cây này lắm, vì ko có lỗ mà thổi ra giai điệu rất hay! Smile
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hồi trước trên clip của ông Eric the Flute Maker cũng có cái ống nhỏ xíu, ổng bịt mở ra giai điệu, ko biết có phải cùng lọai với sáo này ko.

Hay anh Thoong làm gấp 1 clip giới thiệu đi ạ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

anh Thoong thâu liền 1 clip chơi độc tấu đi , em thấy cây này hấp dẩn lắm rùi ah ,

cũng rất mún chơi nhạc núi rừng tây nguyên , nhưng ko bit bài nào hết heheheh

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hic Thoong tui hông có thiết bị thu âm ạh, cho nên mới hẹn anh em Sinh Nhật Đam san tháng 6 tới đó!
rockfan22003@yahoo.com
Page 1 of 2 (19 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net