Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

cách thổi nốt "Là" với sáo 6 lỗ

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
nhim_it_ktmt51 Posted: 11-15-2010 17:57

Minh mới tập sáo nhưng sao một số nhạc phổ đa phần có nốt "là".Hiện tại mình không biết làm sao thổi ra được nốt "là". Mong các bạn chỉ dẫn giúp mình.

Lần đầu post bài có gì sai xót xin đc bỏ qua

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Stick out tongue không có gì sai hết.bạn quy ước thế nào là nốt đồ? có phải bịt tất cả các lôc và thổi nhẹ không??? nếu mình quy ước đó là nốt sòn thì sao.vậy thì nốt là sẽ nằm ở vị trí của nốt rê mà bạn dang quy ước.nốt sì nằm ở vị trí của nốt mi(si~mi) tương tự đồ ~fa,re~sol,mi~la,fa~sib,sol~do2,la~re2.....bạn có thể quy ước như vậy để thổi đúng bản nhạc.mới tập thổi thì thay đổi quan điểm cũng dễ mà.

nhìn hình sẽ dễ hiểu hơn

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Chà làm như thế này thì không sai, nhưng thực tế thì đã đi ngược đường, thường thì các sáo đều quy về Đô để thổi cho dễ, Như Sol La Si, rê... ta nhìn vào bản nhạc thổi như sáo ĐÔ, còn đi ngược lại thì thực sự khó!

cách chuẩn nhất là dịch gọng bản nhạc đấy lên, như nốt Là thấp mà dịch lên Rê, tức là ta dịch toàn bộ bản nhạc lên 1 quãng 4 đúng!

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

hihi.làm như thế này chẳng phải đang ngầm dịch bản nhạc hả anh..nếu bỏ quên cách quy ước "cứ bịt 6 lỗ thì ra đô" mà thay bằng "cứ bịt 6 lỗ ra sòn" thì có phải ta chẳng mất công ngồi dịch bản nhạc?(trích lời anh Chuyên) Stick out tongue 

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
không nhất thiết phải xác định nốt nào là nốt là hay gì gì cả, bạn cứ thổi từ từ bằng cách mở dần 6 ngón tay rồi lại đóng lại, vậy là ok.mới tập thì nên chạy ngón vậy cho quen thôi, không nên quan trọng quá cái đó, hehe
Tre Việt Nam. Yahoo: cay_tre_vn_198 Mục tiêu: " Trên Đường Chiến Thắng"
Not Ranked
tiểu cầm thủ

ý của mình là sáo là cách để thổi đc nốt "là", tại mình chứng kiến một bạn gái thổi nốt "là" rất dể dàng, mình có hỏi thì bạn ấy bảo tập lâu là thổi được nhưng mà mình không biết tập kiểu gì. 

sắp 20/11 muốn thổi bài bụi phấn mà bị kẹt chỗ nốt "là nên" chịu :((.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

bạn có sáo tone LÀ hả, vậy thì cứ bịt hết 6 lỗ là ra đó.lúc bịt tất cả các lỗ rồi thổi thì nốt phát ra là tone của sáo đó bạn.

thổi được post clip cho anh em xem với nhá.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
ui za.mình viết nhầm, mình làm gì có sáo Là, ngay cả cây sáo đô chuẩn mình cùng không có huống chi sáo là, mình tìm mua hoài mà không có chỉ thổi cây sáo cùi 15k mua ở nhà sách thôi. hì hì.mong các bạn chỉ mình nhìu.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Câu trả lời chính xác nhất  thì Sáo Đô làm gì có nốt Là mà thổi, chỉ có nốt La với nốt Lá thôi! Mới lại sáo 15k thì làm gì có nốt gì chuẩn! Big Smile
rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Thổi bài " bụi phấn" bị vướn nốt là thì cứ dịch tất cả nốt bài đó lên 1 quãng 4 mà thổi. Nốt thấp nhất là nốt là sẽ thành nốt rê. Khỏi sợ vướng. Mà sáo đô mà bạn gái bác thổi được nốt là thì em bó tay.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
anh thoong, bạn nhoc_style >>> CHÍNH XÁC LÀ NHƯ VẬY, Yes
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
bây giờ em mới để ý, thế note là ở sáo la sol..(trầm) có à mấy anh. thế muốn thổi note là ở sáo sol trầm thì bỏ những note gì ạ.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ặc đã nói sáo là mà không có nốt là thì sao mà gọi là sáo la trầm hả bác. Cách thổi nốt là ở la trầm là bịt hết các lổ thổi nhẹ. Còn nốt là ở cây sòl là thả ngón át út đấy mấy ngón kia bịt hết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

ồ hiểu rồi hihi.

Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net