Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Cánh xử lý lòng trong của trúc nhiều đốt.

rated by 0 users
This post has 19 Replies | 1 Follower

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
quatmo Posted: 08-26-2009 7:20
Các bác cho em hỏi có cái dụng cụ gì mà thông lòng trúc nhiều đốt ko nhỉ, máy khoan thì em ko có điều kiện mua chỉ xem có cái dụng cụ j đơn giản mà khoét dc cái mắt ở trong ko thôi. Em đang muốn làm vài cây chơi mà ngoài HN toàn trúc nhiều đốt nên khó xử lý quá.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bác lấy que thép dài khoảng 60-80 cm, đường kính tuỳ loại để thông lòng, cứ nung nó nóng đỏ lên thì mắt nào cũng thọt hết!

Kiếm nó thì bác ra các cửa hàng vật liệu xây dựng, hoặc ra công trường "xin" một cái về.

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Thanks bác SapinT. Cách này cũng hay nhưng mà em sợ làm vậy sẽ bị đen hết lòng ống mất, ko biết có cái dùi j mà  gọt sạch dc cái mắt trúc nầy ko nhẩy. thiệt là oái oăm nha. Nhớ lần trước có bác nào bảo mua cái đục j đó mà cắt bỏ phần mũ rồi hàn với cái dùi sắt rồi thông lòng ok. Tội cái em ko biết cái đục đó dư lào mà bán ở đâu nữa.[:'(]
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bác cũng có thể dùng cái que sắt như trên, nhưng mà thông lòng mà không dùng nhiệt thì khó hơn nhiều. Cái que sắt muốn thông lòng được thì đầu phải nhọn một chút, rồi cứ thế mà vặn vào lòng ống thôi, cứ dần dần rồi nó ăn sâu vào. Làm thế cũng vẫn thông lòng được, không bị đen lòng, ít phải dùng giấy nhám đánh lại lòng như cách trên nhưng đảm bảo bác thông lòng xong thì cơ bắp 2 tay cứ phải gọi là rã rời, nhức mỏi (nếu bác thích tập ...thể hình thì làm thế cũng được, chứ em thì chịu!)

Ngày nay thì công nghệ ngày càng phát triển, có nhiều loại mũi, loại lưỡi ngày càng phong phú, phù hợp. Nếu điều kiện của bác không đủ thì bác thử ra các cửa hàng cơ khí hỏi xem, có thể họ sẽ giúp mình nhiều khâu đó!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
có thời tôi thông nòng bằng tay với mấy cây sắt dài 1 tí thôi, trúc nhiều đốt, ko hề xài nhiệt, ko xài máy, ko phun sơn, lòng trong bóng như gương, lee còn phải hoảng... giờ thì trò đó xưa rồi, có nhiều thứ còn quan trọng hơn là láng và bóng...
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Oài, nếu thời đó bác Saonhua thông lòng bằng tay thì chắc tay bác phải khoẻ lắm, phải rắn lắm thì lòng trong mới láng thế được!

Nhưng mà cũng tuỳ loại mắt thôi bác, có những loại nó cứng đến mức ta cảm thấy...bất lực, trong khi có những loại thì thọt cho nó mấy phát là đi hết! Lại có những loại mắt vô cùng đỏng đảnh, chọc nó mạnh quá thì vỡ tan cả ống...Embarrassed

Bác có bí quyết gì không chia sẻ em với, em muốn không cần đổ nước vào tiêu mà vẫn soi gương được cơ!

Not Ranked
tiểu cầm thủ
chữ "xin" thế này hay bị choảng lắm đấy pác ạ
Dracula
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Phương pháp dùng que sắt "xọc" theo em không ổn lắm.50 ống trúc của em thì toác 17cái,nham nhở thì hầu hết(chỗ mắt không sạch trơn như sáo mua ạ).em thử dùng dùi đục thì bị tróc mất phần vỏ bên trong(có lẽ đục của em ko đc sắc). Hum trước em có xem mấy bức hình làm tiêu của anh MHM thấy có một mũi khoan để thông lòng.các bác làm ơn cho em hỏi mua mũi khoan đó ở đâu ạ(em ở HN) và có thể dùng mũi đó bằng khoan bê tông ko ạ?.cảm ơn các bác

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

md54kt3:
Phương pháp dùng que sắt "xọc" theo em không ổn lắm.50 ống trúc của em thì toác 17cái,nham nhở thì hầu hết(chỗ mắt không sạch trơn như sáo mua ạ).em thử dùng dùi đục thì bị tróc mất phần vỏ bên trong(có lẽ đục của em ko đc sắc). Hum trước em có xem mấy bức hình làm tiêu của anh MHM thấy có một mũi khoan để thông lòng.các bác làm ơn cho em hỏi mua mũi khoan đó ở đâu ạ(em ở HN) và có thể dùng mũi đó bằng khoan bê tông ko ạ?.cảm ơn các bác

Em đoán có lẽ là do que sắt của bác có đầu chưa thật là sắc và nhọn, nên đâm lụi trong lúc thông nòng chưa được ngọt lắm, sau khi thông có lỗ xong, bác phải làm láng lại bằng giấy nhám nữa (độ nhám khoảng 400, rồi từ từ nhích dần lên). Cách làm là bạn quấn giấy nhám đã dc phủ băng keo 2 mặt vào đầu ngọn trúc (giấy nhám dài độ 10cm là dc rồi), sau đó dùng ngọn trúc giấy nhám ấy đánh cho sạch ba vớ là dc, rồi từ từ mở dần đường kính lòng mắt trúc ra. Đây là cách dễ nghĩ ra nhất, còn mấy cách tân kỳ khác xin bạn hỏi sáo nhựa dùm!

Riêng về mũi khoan mà MHM post lên trên diễn đàn trong topic làm tiêu thì xin bạn đừng nghĩ tới nó nữa vì 2 lẽ sau :

- Nó ko dc bán tại VN (có lẽ do tụi mình kiếm chưa ra??!!!), tụi mình có dc là do một chị có nick Trúc tiên tử gửi từ Mỹ về.

- nhìn hay vậy nhưng hiệu quả của nó thì trời ơi đất hỡi lắm, độ lắc đảo của nó phá ta lòng trúc còn kinh dị hơn những loại khác nhiều.

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Thiệt vậy hả ?

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Bamboo-flute:
Thiệt vậy hả ?

Hix, bác tham gia diễn đàn đã lâu mà sao còn post bài như chat chit vậy? Thiệt vậy hả là thiệt làm sao, bác có thể nói rõ hơn dùm em được không?

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Thưa mấy chú mấy anh. Con em cũng muốn hỏi về cái mũi khoan này lâu rồi, nó được anh MHM xài trong đây :http://damsan.net/forums/thread/5645.aspx

Cách đây cũng lâu,con em có được đọc một topic, hình như là anh MHM hay anh Lee có chỉ chỗ mua cái mũi khoan này,hix, tiếc là lúc đó em đã quên mất đường link đó ở đâu. Con em ở xa hôm nay vào Sái Gòn thi đại học, sẵn tiện sắp về nên muốn tìm mua nó. Đi hỏi khắp nhìu tiệm bán đồ cơ khí, người ta nói đó là mũi khoan đuôi cá, chuyên dùng khoan gỗ hoặc khoan ổ khóa, nhưng người ta chỉ có bán cái lưỡi cụt ngũn thoi, ko có cái cây dài thòn như của anh MHM.Vừa định lên hỏi lại mọi người thì đã có người hỏi, đang mừng thì lại bik ở Việt Nam ko có bán loại này lại cáng bùn hơn. Trong những video mà bác bamboo lute post len cho mọi người coi về người Nhật làm shakurachi, con em cũng có thấy mấy cái khoan đó, nhưng là khoan tay. Thật ra thì khoan tay hay máy chỉ khác nhau ở cái cán, mình có thể chế lại được, ko quan trọng. Nhưng mọi người trên diễn đàn nếu ai có bik địa chỉ mua được cái cây khoan dài bằng thép xịn kiểu của anh MHM thì xin chỉ giúp cho mọi người có được cơ hội tiếp cận với việc làm tiêu. Con em nghĩ rằng có cái đó thì việc thông lòng bằng tay thủ công sẽ đỡ mệt và chính xác hơn nhìu lắm.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

@Beggar: bạn ra chợ Dân Sinh trên đường Yersin quận 1. Vào trong chợ nó có mấy gian hàng chuyên bán mũi khoan, hỏi xem có loại này không. Lúc trước mình cũng thấy nó bán 1 cái mà trông cũ kỹ lắm nên không hỏi. Đa  số là mũi cục nên phải có cây nối hoặc hàn thêm một thanh kim loại cho dài. Cái của mình có một cây nối có thể đổi được các đầu khác nhau.

-Đối với loại trúc nhiều đốt Hà Tây, Đà Lạt,trúc Tím: không cần quan tâm đến loại mũi khoan này làm bằng giấy nhám cũng nhẹ nhàng và hiệu quả lắm.

Hình cây sáo mình thông bằng giấy nhám.

Trúc Tím:

-Đối với loại trúc Củ Chi và trúc rừng Bảo Lộc thì cần mũi khoan nòng khi làm tiêu  vì mắt trúc rất cứng nên dùng giấy nhám rất cực và không hiệu quả.

Not Ranked
đại cầm thủ

Đã xóa vì post bài có nội dung không phù hợp với topic !

BQT Damsan.net

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Vậy rút cuộc là cây thông lòng xài có được không đây MHM ?
Page 1 of 2 (20 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net