Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nhờ ai đó dịch giúp bản "My Heart Will Go On"

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 0 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
kimbrowneyes Posted: 10-01-2008 10:29

http://damsan.net/forums/1029/PostAttachment.aspx

bài này dịch xuống nữa được không anh em Damsan, Kim có dịch thử nhưng thổi nghe giống shit wá ( chắc dịch tầm bậy rồi!)

ai dịch dùm thì em cám ơn ;tự học văn hoá dễ chứ tự học nhạc trần ai sao đâu....

ForQuel'Thala
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bài này viết ở Mi giáng Trưởng, chỉ cần dịch xuống Đô trưởng là ok. Cách làm như sau : bỏ tất cả dấu giáng ở đầu khuôn nhạc , đếm tất cả các note xuống quảng 3 là ra gam đô trưởng. VD :3 note đầu  Mi xuống Do, Fa xuống Re, Sol xuống Mi ...

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
Thx anh MHM mẫn cán, có phải anh đang online không? nếu có thì em hỏi anh luôn: anh có cây sáo trầm hay cây tiêu trầm nào mà anh xài chán chê rồi không? Nếu có anh để lại cho em, tiền bạc bao nhiêu anh cứ nói thẳng, đc thì em mần lun không thì cũng cám ơn anh lun ^_^"
ForQuel'Thala
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
cho hỏi cái là bạn muốn hỏi nhịp nào???
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

theo mình biết thì cái bạn hỏi là : nhịp 3/4 + 1/4. cái đầu thì đạp xuống.rồi dở chân lên đến nửa chừng ( 3/4 ) thì thổi sang nốt kế (1/4)

khi mới tập thì thấy hơi ngượng. cứ sợ phân chia không đúng. bạn tập 1 thời gian. cảm nhận về sự phân chia trường độ của bạn sẽ nhạy hơn.

( bạn có thể nghe hát hoặc nghe người khác chơi những đoạn có 1/4, 3/4. không nhất thiết là sáo. để nhận biết rõ hơn mô típ âm nhạc đó )

mình thấy có người đạp nhịp 1 chân. có người đạp nhịp 2 chân. có người nhịp cả mũi chân và gót chân. có người lại không nhịp mà nhớ luôn cái môtíp âm nhạc đó. ( khi đó vẫn đạp nhịp nhưng cái mô típ 3/4 + 1/4 được nhớ thành phản xạ )

nhịp 1/4 rồi 3/4 nhìn thật rắc rối. mấy bài như "trường sơn đông trường sơn tây" rồi "bà rằng bà rí"... rồi mấy bài liên 3, liên 6 nữa... mình chịu không thổi được luôn.hehe

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Bạn có thể chuyển lên giọng F trưởng bằng cách tăng mỗi nốt lên một cung  nữa ví dụ mi fa sol dịch lên fa sol la như MHM cũng là một cách.

'' Ngõ trúc sân mai nhìn cảnh cũ Cà meo cơm mốc nhớ hàn vi''
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

cho em hỏi:

2 nốt đen nối với nhau, nốt đen đầu và nốt đen cuối đều có dấu luyến với 1 nốt trắng ( như trên khung nhạc, ô nhịp thứ 2.. ), và 2 nốt đen nối nhau và nốt đen đầu có dấu luyến với 1 nốt khác(ô nhịp thứ 13 )=> thì thổi làm sao vậy?

ForQuel'Thala
Not Ranked
tiểu cầm thủ

ô nhịp thứ 2 : thổi fa = 1/2 nhịp + thổi son 2,5 nhịp. Đánh lưỡi vào nốt fa, nốt son đánh lưỡi 1 lần ngân đúng 2,5 nhịp.tất cả diễn tả nhịp nhàng không ngắt đoạn.

ô nhịp 13 : đánh lưỡi đơn nốt la 1/4 nhịp + thổi lướt qua son 1/4 nhịp + ngân đúng 2 nhịp.tất cả diễn tả liền lạc không ngắt quảng

Sống không có tự do là đã chết.!!!
Not Ranked
tiểu cầm thủ

ô nhịp thứ 2 : thổi fa = 1/2 nhịp + thổi son 2,5 nhịp. Đánh lưỡi vào nốt fa, nốt son đánh lưỡi 1 lần ngân đúng 2,5 nhịp.tất cả diễn tả nhịp nhàng không ngắt đoạn.

ô nhịp 13 : đánh lưỡi đơn nốt la 1/4 nhịp + thổi lướt qua son 1/4 nhịp + ngân  fa đúng 2 nhịp.tất cả diễn tả liền lạc không ngắt quảng

Sống không có tự do là đã chết.!!!
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
nguyễn văn thiệu:

ô nhịp 13 : đánh lưỡi đơn nốt la 1/4 nhịp + thổi lướt qua son 1/4 nhịp + ngân  fa đúng 2 nhịp.tất cả diễn tả liền lạc không ngắt quảng

Cám ơn bạn Nguyễn Văn Thiệu đã chỉ bảo!

ForQuel'Thala
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Từ lúc học sáo đến giờ tôi có học nhạc lí ; tất cả thì tôi đều hiểu có điều cách đánh nhịp thì chịu thua ko thể vừa thổi vừa đánh nhịp đc ! chỉ tự xác định độ dài của note để thổi thôi nên đôi khi ko chính xác lắm . Dù sao thì cũng ko vấn đề gì bởi vì tôi chỉ thổi mấy bài quen thôi Nếu ko biết thì kiếm bài đó nghe rồi thổi chứ ko bao giờ đánh nhịp hihi
ym: heartfailz
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

votinhcodon:
Từ lúc học sáo đến giờ tôi có học nhạc lí ; tất cả thì tôi đều hiểu có điều cách đánh nhịp thì chịu thua ko thể vừa thổi vừa đánh nhịp đc ! chỉ tự xác định độ dài của note để thổi thôi nên đôi khi ko chính xác lắm . Dù sao thì cũng ko vấn đề gì bởi vì tôi chỉ thổi mấy bài quen thôi Nếu ko biết thì kiếm bài đó nghe rồi thổi chứ ko bao giờ đánh nhịp hihi

Mấy bài quen thì không nói làm gì rồi nhưng rồi sau này tập qua mấy bài mới mà dài, hay có những bài chưa nghe đc kì lắm, nhất là thời gian tập lâu lâu chút rồi kiếm bản nhạc đọc thì nhịp là quan trọng lắm đó, nên bạn cũng dần chuyển qua học nhịp đi là vừa, mỗi ngày một chút tuy hơi nản nhugn rồi cũng quen, ví dụ về nhịp dễ hiểu nhất để bạn hình dung là bạn thổi bài nào bạn cảm thấy đúng giai điệu nhất, sau đó khi thổi thì đánh chân vào theo bản nhạc, khi đó bạn sẽ hình dung đc chính xác hơn về độ dài các note cũng như các nhịp lên xuống khi đánh, sau khi hình dung đúng rồi thì sau này chuyển qua thổi đúng nhịp sẽ nhanh, chúc bạn nhanh tiến bộ.

Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net