Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cần giúp về sáo bầu !

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 0 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
cuncon12345 Posted: 03-23-2010 21:52

Em vừa được tặng 1 cây sáo bầu kí hiệu F, có kèm theo tờ giấy ghi : "Thực âm : Re1 Fa1 Sol1 La1 Sib Đô Rê 2 Sol2 .  Fa1 là bội âm của note Ree1, cũng thế bấm đấy chỉ cần đẩy mạnh hơi gọi là hơi đẩy . Thế bấm : G  Bb Đô Rê Eb Fa Sol Sib Đô "

em test = tuner e bấm 6 note ra fa1, 5 = sol1, 4 = La, 3 = Sib, 2= Đô, 1 = Rê, 0 = Sol.

Có phải cây sáo bầu chỉ thổi được 7 note đấy không ? hay là có cách bấm đặc biệt nào ? thổi được note cao hơn được nữa không? Em thổi cực mạnh mà cũng chỉ ra được 7 note đấy

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
cây sáo bầu của bạn thật là kỳ lạ, khác với các sáo bầu thường bán ở các tiệm tại hà nội. sáo bầu có mấy loại đặc trưng cho mấy vùng của trung quốc, nhưng loại phổ biến hiện nay là loại đã cải tiến. theo mình biết thì sáo ghi F cũng giống như sáo thường, âm của việt nam sẽ là đô. bịt tất thổi ra nốt đô, tiếp đến là rê, mi , fa, sol, la, si, rê2. sáo của bạn ghi F mà thực âm là vậy thì hơi lạ đó.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
sáo bầu của em là do thầy hồ bằng làm . Ý em muốn hỏi chủ yếu ở đây có phải là  sáo bầu chỉ thổi được 7 note phải không ? có thể thổi đc 14 note hay nhiều hơn như sáo ngang bình thường không ?
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
vậy là sáo bầu của bạn được làm theo thang âm đặc biệt cho người việt dùng rồi, không phải là sáo bầu kiểu trung quốc nữa. mình không rõ lắm về cái này. còn sáo bầu thì thường thổi được 8 nốt vì có 7 ngón bấm, có thể được thêm một nốt không ép hơi nữa, nhưng cái này không được yêu cầu ở sáo bầu, chỉ yêu cầu ở sáo mèo việt nam thôi.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net