Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

mời mọi người nghe thử nha !!!!!!!!!!!

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 1 Follower

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
thanhnhat123 Posted: 05-04-2007 8:28

[YouTube:qFPr1lwlYOQ]

em mới tập mong mọi người thông cảm.

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
Yes 10 điểm !!! Các bác trùm về sáo mau vào đây đâm chém, bình luận cho bạn thanhnhat123, anh em cùng nhau học hỏi tiến lên hehe Big Smile !!!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thanhnhat123 quay video như vậy là rất tốt. Mọi người cũng nên làm như vậy để chúng ta dể trao đổi luyện tập. Tui hoan hô thanhnhat123 đã làm video đầu tiên này và mong bạn tiếp tục. Không có gì phải ngại cả mà rất đáng khen. Tuy nhiên, tui cũng xin có vài điều góp ý để thanhnhat123 tiến bộ hơn.

1/Không biết bạn đã học nhịp chưa? nếu chưa thì bạn nên tập nhịp thì sau này mới tiến bộ được.

2/cách bạn để tay còn chưa đúng, có thể thao khảo video cách cầm sáo mà tui đã post.

3/bạn thường lấy hơi không đúng chổ. Đây là lỗi mà ai cũng gặp phải khi mới tập. Những người mới tập thường hơi chưa dài, nên lúc nào cũng thấy hụt hơi. để tránh tình trạng ngắn hơi sai chổ thì bạn có thể để ý lấy hơi sớm, ví dụ đến câu nhạc nào đó mà bạn chưa hết hơi nhưng ý nhạc đã hết thì có thể lấy hơi sớm cho câu nhạc sau như vậy làm cho bài nhạc có vẽ trơn tru hơn, và dĩ nhiên bạn phải tập hơi thường xuyên thì hơi mới khỏe và dài được.

4/ bạn nên post kèm theo bản nhạc mà bạn thổi để mọi người có thể so sánh bạn thổi với bạn nhạc sai hay đúng thế nào cho tiện việc trao đổi cũng như học tập của các bạn khác.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

nếu mình đoán không lầm hình như bài này của hải ngoại thường là do phi nhung hoặc như quỳnh hát mình chỉ không nhớ tên bài thôi. Ngoài những nhận xét của sáo trúc ra mình còn góp ý thêm là thanhnhat123 nên đánh lưỡi đơn rõ ràng hơn những nốt nhạc không luyến như thế thì lúc luyến mới phân biệt được.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Đó là bài làng tôi của Chung Quân

lời : 

Làng tôi có cây đa cao ngất từng xanh
Có sông sâu lơ lững vờn quanh êm xuôi về Nam
Làng tôi bao mái tranh san sát kề nhau
Bóng tre ru bên mấy hàng cau
Đồng quê mơ màng
Nhưng than ôi có một chiều thu lá thu rơi
Có một chiều thu lá thu rơi
Ôm súng chiều quê tôi thầm mơ bóng ngày về
Mơ trong bóng ngày về
Quê tôi chìm chân trời mờ sương
Quê tôi là bao nguồn yêu thương
Quê tôi là bao nhớ nhung se buồn
Là bao vấn vương tâm hồn người bốn phương

tác giả :

Nhạc sĩ Chung Quân (1936 - 1988) là tác giả ca khúc Làng tôi nổi tiếng.

Chung Quân tên thật là Nguyễn Đức Tiến, sinh năm 1936. Năm 1952, khi mới 16 tuổi, bản Làng tôi của ông đã giành được giải của công ty điện ảnh, tuồng cải lương Kim Chung ở Hà Nội để làm bản nhạc nền cho phim Kiếp hoa, cuốn phim có tiếng nói đầu tiên được thực hiện ở Việt Nam.

Năm 1954, Chung Quân cùng gia đình di cư vào Nam, định cư ở vùng Khánh Hội. Nhờ đã từng học sư phạm chuyên ngành về nhạc và danh tiếng của Làng tôi, Chung Quân được Bộ Quốc gia Giáo dục của Đệ Nhất Cộng Hòa ưu đãi, cho dạy môn nhạc tại hai trường trung học Chu Văn An, và Nguyễn Trãi. Thời gian giảng dạy ở trường Nguyễn Trãi, Chung Quân là thầy dạy nhạc của nhiều nhạc sĩ nổi tiếng sau này như Ngô Thụy Miên, Vũ Thành An, Đức Huy, Nam Lộc... Cũng khoảng thời gian 1955 - 1956, ông có soạn bản hợp xướng Sông Bến Hải, theo một vài ý kiến thì đó là một trường ca có giá trị nghệ thuật, viết về cuộc di cư năm 1954, nhưng về sau không thấy phổ biến rộng rãi.

Theo một vài bài viết của các học trò nhạc sĩ Chung Quân thì trước 1975, ông từng học tại New York, sau đó tốt nghiệp tiến sĩ văn chương tại Anh. Sau năm 1975 ông ở lại Việt Nam và qua đời vào năm 1988.

Nhạc phẩm Làng tôi của Chung Quân trùng tên với hai ca khúc khác cũng rất nổi tiếng của Văn Cao và Hồ Bắc. Ngoài ra ông còn một vài sáng tác khác như Cô gái quê...

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Bài này ở đây ! http://www.trongcom.com/ScorePlayer.asp?ScoreName=lang%20toi&ScoreID=1441

Theo tôi bài này ko nhất thiết phải thổi nhanh như vậy ! Chậm 1 chút có lẽ hay hơn !

ym: heartfailz
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Rất đáng hoan nghênh!

thêm một góp ý:

Bạn nên chú ý vào ngân và rung hơi nữa, đừng để câu nhạc khô và cụt như thế! :D

tôi đam mê và không ngại san sẻ, tôi yêu mọi người trong damsan.net
Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net