Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cho em xin sheet của bài " melodies of life " .

rated by 0 users
This post has 11 Replies | 0 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
hiepkhach203 Posted: 09-08-2008 4:33

Các pác cho em xin sheet của "melodies of life" với,em nhớ có pác post lên rồi nhưng bản đấy thứ nhất nhiều dấu dáng quá,thứ 2 là nốt nó ko rõ ràng,em nhìn căng mắt mà ko ra được,chằneg biết đâu là móc kép,đâu là móc 3, nói chung là nhìn loạn cả mắt ra mà vẫn ko đựơc

Mong các pác giúp em với nha,em cám ơn các pác rất nhiều

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
bạn tải cái này về,trong đó có file midi của Melodies of life,và file note do mình dịch ra từ file midi bằng Harping,bạn cứ những note đó thổi ,còn trường độ thì nghe file midi mà bắt chước:http://www.box.net/shared/187yslnsrd
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Cám ơn bác nhiều lắm,nhưng bác cho em hỏi nốt " Sib" la nốt gì (có phải là Si bình ko?) .Và thổi nốt đấy ntn,nếu em nhớ ko nhàm thì nếu là si bình thì bìt hết (trừ 2 ngón trỏ thì mở) nhưng em thổi ko ra,vậy là sao hả bác?

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Sib là Si giáng . Cách thổi si giáng là bạn bịt ngón giữa và ngón đeo nhẫn bàn tay trái ( bịt 2 nốt sol và fa ) , các ngón còn lại mở hết . Ngoài ra còn có cách bấm khác là bấm nửa lổ nốt si .

Theo chổ mình biết thì ko có nốt nào có cách bấm  "bấm hết mở 2 ngón trỏ " cả =). 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Thế bấm hết bỏ 2 ngón trỏ là thế SI giáng đó bạn.

Thế bấm đặc biệt này dùng để chuyển giữa SI giáng và DO 2 trong các bài nhanh.

Dụng lực đả lực
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Không có kỹ thuật nào là bịt kín hết mở 2 ngón trỏ cả.

THế bấm Sib (si giáng) :

+ Mở hết bịt ngón trỏ và giữa tay trái (bịt sol, pha): Si1 giáng.

+ Mở hết, bịt ngón áp út tay phải (do), thổi mạnh : Si2 giáng

+ Hoặc mở nửa lỗ nốt la, dịch tay về phía trên (về phía huyệt thổi) : Si giáng = La#  (đã sửa-sorry các pác, e ngồi ngoài quán vừa gõ vừa nghe nhạc nên thỉnh thoảng nó hơi bị tưng tưng)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Ủa , có chổ em ko hiểu . Sao Sib = Re# ta . Em nghĩ Sib = La# chứ .
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

" Hoặc mở nửa lỗ nốt pha, dịch tay về phía trên (về phía huyệt thổi) : Si giáng = Re#"

Sao lại mở nửa lỗ note fa lại là note Sib nhỉ.bình thường,mình thổi note Sib là bịt 4 lỗ ở giữa,còn để hở 2 note ở 2 đầu,giồng như bác ninja đã nói,bịt hết ,bỏ 2 ngón trỏ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Hình như bác í viết lộn nốt pha với nốt la rồi :)
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Nhưng mà cứ đến nốt Sib,em thổi thì thấy sai hay sao ấy,các nốt khác thì giống trong melodies rồi nhưng cứ đoạn nào có Sib là nghe chối tai ko chịu được.Bác cho em hỏi là bác có chắc chỗ đó là nốt Sib ko(em nghĩ bác dịch nốt sai chỗ đây).Nhưng đấy chỉ là em nghĩ thế thổi,mong các bác chỉ giáo thêm

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
note Sib sao chói tai dc nhỉ,vì còn ở trong bát độ 1 mà,khi nào lên các note Sol2,La 2 thì chói tai thì còn có thể.Mình ko biết nữa,à có thề do file midi mình gửi cho bạn là ở tone cao đó,mình dùng harping để dịch ra note rồi hạ xuống để mất hết thăng giáng ,chỉ còn lại Sib cho dễ thổi.Nếu bạn thổi mà ko nghe giống file midi chắc là do vậy đó
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Hay là tốt nhất bác nào làm mẫu cho em rồi send cho em file MP3 hoặc đăng clip lên đây với,chứ em mò mãi vân ko được
Page 1 of 1 (12 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net