Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tiếng sáo bị Bí ???

rated by 0 users
This post has 11 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Song Posted: 10-10-2009 20:57
Hôm bữa đi tập sáo với onggiamesao, ảnh nói cây sáo mình bị bí tiếng. Ảnh có giải thích nhưng không hiểu lắm, ai có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ mình với, ntn là bí, có thể khắc phục được không, để sau này mình có đi mua sáo còn biết mà lựa nữa, hi.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Bí <=> chuyển note ko rõ hay đúng hơn là ko ra tiếng <=> Thổi note có note không <=>.......

Em có 1 cây như thế . Nói chung đổ nước vào là ra tiếng .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Nói vậy sáo mình vẫn bình thường mừ, hi.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
sáo mà tiếng hơi bí rị khả năng là lỗ bấm hơi bé
*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

songUIT:
Hôm bữa đi tập sáo với onggiamesao, ảnh nói cây sáo mình bị bí tiếng. Ảnh có giải thích nhưng không hiểu lắm, ai có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ mình với, ntn là bí, có thể khắc phục được không, để sau này mình có đi mua sáo còn biết mà lựa nữa, hi.

Sáo bị bí có thể do nguyện nhân là lỗ sáo hơi bé để khắc phục điểm này thì những lỗ nào thổi khó hay đúng hơn là hơi tịt thì bạn khoét rộng ra 2 bên nhưng chú ý là không khoét rộng về phía lỗ thôi, nguyên nhân thứ 2 theo mình thấy thì có thể do khe môi chưa được khít nên khó tạo luồng hơi

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cảm mơn các bạn đã góp ý, theo như các bạn nói thì tiếng sao của cây sáo này có lẽ không bị bí, các bạn nghe thử đoạn test : http://www.mediafire.com/download.php?dmm3mmmzzjf

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Nếu chưa đổ nước vào cho ẩm thì em ko có ý kiến ý cò gì ạ Big Smile
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Test 1 khúc dài dài có ngân rung thu tỏa làn hơi của bát độ 2 từ fa2 lên tới đô3 đi SongUIT Cool
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Chưa ngâm nước gì hết đó.

Ngân có phải là rung hem, hi. Còn thu tỏa là gì nghe ghê dạ. Giống nội công hay gì đó cao siêu quá.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
songUIT:

Chưa ngâm nước gì hết đó.

Ngân có phải là rung hem, hi. Còn thu tỏa là gì nghe ghê dạ. Giống nội công hay gì đó cao siêu quá.

Bữa chủ nhật nào ghé công viên Tao Đàn đi, em chẩn đoán cho.,  (lúc 11h nghen bác)

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

songUIT:

bí tiếng theo mình biết là do khúc đuôi nó dài hoặc là lỗ khoét hơi bé. hiện tượng là sáo thổi tiếng không thoát ra vang to, thổi xong 1 câu thì có dư âm để lại ( các cụ nhà ta lại thích như vậy, sáo nghe dịu dàng và ấm hơn), lên cao dễ có tiếng xì nếu không ke làn hơi tốt. để sửa thì bạn khoét to thêm lỗ thổi về phía đầu sáo 1 tí, khoét lỗ bấm về phía đuôi sáo, cắt ngắn đuôi sáo nếu nó dài, thường là định âm đuôi sáo từ sib hoặc si, nếu sáo bạn bí thì nên cắt ngắn để định âm đuôi sáo từ si, sáo đô thì cắt sau lỗ định âm gốc đô khoảng 2-3cm là hợp lý.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cảm mơn bạn, nói thì dễ chứ làm thì khó, mình nào giờ có đụng tới mảng đục khoét sáo, không khóe làm hư cây sáo luôn.

@ Anh Lee, chắc em phải qua đó một lần mới được, để lấy kinh nghiệm chọn sáo sau này luôn, hi.

Page 1 of 1 (12 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net