Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

NƠI GIẢI ĐÁP MỌI THẮC MẮC TRONG 4RUM TỔNG HỢP

rated by 0 users
This post has 14 Replies | 1 Follower

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva Posted: 05-19-2008 10:24
SDF
Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
đã sửa lại, aviaiva check lại giùm nhé !!!
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Do nhiều lý do mà forum tổng hợp không thế viết bài, điều này kính mong các bác thứ lỗi.

Tuy nhiên mọi người vào đó hòan tòan có thể xem được bài viết.

Để xây dựng forum tổng hợp hòan chỉnh hơn nữa, mình xin lập một topic phụ bên ngòai để mọi người cùng thảo luận,

cách thức các bác lấy bài viết trong đó rất dễ các bác thực hiện đọan văn bản sau

quote user="aviaiva" (có dấu [     ] ở bên ngòai)

Nội dung bài viết (có thể copy trực tiếp trong forum tổng hợp)

/quote (có dấu [     ] ở bên ngòai)

khi đó tương đương với việc các bác trích dẫn bài viết của em.

Về cơ cấu tổ chức, có 3 phần chính, phần 1 nội dung, phần 2 thảo luận và phần 3 là bản nhạc

riêng phần 3: thực chất là những bản nhạc có sẵn trong đam san, em chỉ tổ chức lại một cách có hệ thống hơn, như bài viết đầu tiên là mục lục tất cả những bản nhạc có, các bác chỉ cần kích chuột vào bài cần tìm là có thể tìm được bài mình mong muốn. Số lượng các bản nhạc sẽ được em update thường xuyên những bài nào mới sẽ có chữ (new ở bên cạnh để các bác biết) sau một thời gian sẽ xóa chữ new đó. Các bản nhạc được sắp xếp theo chữ cái a, b ... để các bác tìm kiếm được nhanh hơn.

Vì là do em tổ chức, nên còn mang nhiều ý kiến chủ quan, mong các bác vô bàn luận và đóng góp ý kiến để forum tổng hợp được hòan thiện hơn.

Thân!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em xin góp ý : 

Trong phần "cách thổi" , nên chăng thêm 1 dòng phụ cuối cùng như là " Còn với sáo dọc , ta ko cần cầu kỳ mà gần như ngậm cả đầu sáo là đc " .
Để giới thiệu thêm í mừ . Vì sáo dọc cũng là sáo trúc VN mà Smile

Còn phần bài tập luyện nốt . Em thấy bài tập như vậy là hơi khó đối với người mới tập . Dể gây nản . Bác Aviaiva có cuốn Tự Học Sáo Trúc hông , nếu hông em sẽ lấy cuốn của em , trích ra vài đoạn bài tập cho từng nốt ròi gửi cho bác để làm sách ( Tất nhiên mình phải ghi nguồn + ko vì mục đích thương mại ) . Với cả bài Inh Lả ơi nữa , bài này đơn giản , chậm rãi , nhiều người nhìu khi nhịp nhanh wá bị cuống , gặp bài này cũng thổi đc Smile

Khi nào hoàn thành , bác gom vào 1 file pdf nghe Smile.

Thân .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

cảm ơn bran đã đóng góp ý kiến, thực chất mấy bài tập đó chưa hẳn là bài tập áp dụng, hiện mình có hai phương án giải quyết vấn đề đó

1/ sẽ có hướng dẫn chi tiết và cụ thể cho các bài tập đó

2/ sẽ thay thế các bài tập đó bằng những bài tập thực sự chứ không phải là bản nhạc như các bạn nhìn thấy

Thực chất các bản nhạc trên là một phần minh họa cho bài viết thôi, các phần các nội dung sẽ được điều chỉnh lại cho phù hợp hơn với tất cả mọi người.

Hiện tại mình đã dùng ENCON để đánh lại các bài tập, nói chung là cũng tạm ổn, để mình soạn lại các bài tập để các bạn thấy đơn giản hơn.

Tuy nhiên có một phần cần hỗ trợ đó là làm sao để trình bày các nốt phụ trong bản nhạc ( những nốt nhỏ đứng cạnh nốt lớn thường dùng trong kỹ thuật miết ngón đó) mình mò mãi mà chưa ra đề nghị các bác giúp đỡ về phần này.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Dzô đây coi:

http://damsan.net/forums/thread/4053.aspx

Dụng lực đả lực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

to nija: không có cái em cần

Tài liệu hướng dẫn tự học sáo trúc của em dựa trên nền tảng hai cuốn sách nổi tiếng là: "Sáo trúc 6lỗ cở bản và  nâng cao của Nguyễn Hồng Thái" + "Tự học thổi sáo của trần thanh trung" + kinh nghiệm của bản thân em trong quá trình luyện tập.

Những bài tập em soạn, không hoàn toàn giống y nguyên trong sách, tuy nhiên cũng phụ thuộc vào sách, bác nào quan tâm có thể tìm  mua những cuốn trên tại các hiệu sách khi đó các bác sẽ có đuợc các bài tập phong phú và đa dạng hơn.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

aviaiva:

Hiện tại mình đã dùng ENCON để đánh lại các bài tập, nói chung là cũng tạm ổn, để mình soạn lại các bài tập để các bạn thấy đơn giản hơn.

Tuy nhiên có một phần cần hỗ trợ đó là làm sao để trình bày các nốt phụ trong bản nhạc ( những nốt nhỏ đứng cạnh nốt lớn thường dùng trong kỹ thuật miết ngón đó) mình mò mãi mà chưa ra đề nghị các bác giúp đỡ về phần này.

aviaiva:

to nija: không có cái em cần

Cha nội aivảchovả này vẫn không chừa cái tính bộp chộp !
Ông nói không biết trình bày nốt phụ thì trong đó có mà, sao không chịu coi kỹ mà nói không có ?
Thôi để tui dâng tận miệng cho ông luôn nè, khỏi kiếm.

foolagain:

Đầu tiên là bạn cứ ghi note phụ như note bình thường (móc đơn, móc kép), sau đó bôi đen note cần chuyển sang note phụ-> vào Menu Notes chọn Make Grace/Cue...

Đánh dấu chọn Grace Note, và bỏ dấu chọn ở mục Play before the beat   Ok

Dụng lực đả lực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
he he bác cho em luôn để em đỡ khổ, đọc lòi mắt có thấy đâu
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
trong tay mình đã có một cây sáo sol cao.tức là nốt thấp nhất nó có thể thổi là nốt sol nhỉ và nốt đó tương ứng với nốt đo trong cây sáo đo vậy các thế bấm có thay đổi ko ?
alex_muathu@yahoo.com- " Âm nhạc là nguồn sống. Sáo trúc là đam mê!"
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

tức vẫn đô rê mi từ dưới lên hả .nhưng nếu coi đo là sol thổi bắt đầu từ đó có được ko. nghe kì lắm nha !

mấy nay luyện mấy bài cao độ mệt đứt hơi luôn: các huynh cho ít kinh nghiêm để thôi bài : dáng đứng bến tre, trên đường chiến thắng .đệ thổi đứt hơi luôn!

alex_muathu@yahoo.com- " Âm nhạc là nguồn sống. Sáo trúc là đam mê!"
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
alex:

tức vẫn đô rê mi từ dưới lên hả .nhưng nếu coi đo là sol thổi bắt đầu từ đó có được ko. nghe kì lắm nha !

mấy nay luyện mấy bài cao độ mệt đứt hơi luôn: các huynh cho ít kinh nghiêm để thôi bài : dáng đứng bến tre, trên đường chiến thắng .đệ thổi đứt hơi luôn!

Nếu bạn quan tâm hãy vào đây để thảo luận => kick chuột

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Huhuhu , em hông hiểu "nhấn hơi" là sao hết . Đánh lưỡi đơn thì giải thích đơn giản ròi , còn nhấn hơi là sao [:'(]

Trong sách nói là "đẩy mạnh hơi bật lưỡi" ...."Đẩy mạnh hơi" là thổi mạnh hả ? Nếu vậy em thấy nốt đô đâu có nhấn hơi đc vì nhấn 1 cái là nó ré liền [:'(] Chưa kể mấy nốt khác nếu thổi mạnh thì nó nghe cũng ko còn trong nữa Sad

Trong mấy cái video clip của bác saotrucvn em cũng ko thấy dạy nhấn hơi , ko mường tượng đc nó ra thế nào Tongue Tied Ai thổi 1 đoạn có nhấn hơi và ko nhấn hơi để em nghe đc ko ạ . Audio thoi , ko cần video . Em cám ơn .

Page 1 of 1 (15 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net