Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Kinh nghiệm dán màng sáo trung quốc

rated by 0 users
This post has 2 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
superman Posted: 07-12-2011 23:07

Em có tham khảo qua các clip trên mạng về cách dán màng sáo TQ nhưng dán xong âm nó không được chuẩn cho lắm, dán căng thì thổi giống sáo việt, dán chùng xuống thì thổi nó rè to quá, mà hình như màng sáo để lâu bị khô nên căng ra thổi nghe mất âm sắc trung hoa phải ko các bác. Có lần em dán xong thổi nghe âm cũng tạm được nhưng để chừng 2 tuần thì thổi nghe giống y như sáo việt vậy :(.Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với :D

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Thứ nhất,dán màng nhìn thì dễ nhưng mà thực hiện cũng hơi khó chút,đầu tư vài bịch màng lên là ổn...ok

Thứ 2,muốn màng tốt cần phải có keo chuyên dụng dán màng là keo Agiao,như vậy mới phát huy hết tác dụng của màng sáo đc

Thứ3,khi đã dán xong thì ko lên thổi vào bài ngay chỉ test thử xem đã tốt chưa thôi,nhiều bạn cứ dán màng xong là đem ra thổi dẫn tới màng chưa kịp khô mà đã phải rung nên có nhiều lỗi xảy ra...

Thứ 4,nếu dán thành công rồi mà 1 thời gian sau nó mất tiếng thì nếu dán keo Agiao thì có thể hà hơi và căng lại màng,cũng ko có gì là phức tạp cả..

Một điều nữa có thể có là thường cây sáo Trung Quốc khá trơn vì đc đánh vecni nên bề mặt keo có thể ko đồng đề nên sẽ có vùng ko có keo gây ra ko kín đc màng ở mép lỗ gây nhễu âm,nên chú ý điều này...

Dưới đây chỉ là những chia sẻ nhỏ,d đ có rất nhiều ng chơi sáo Tàu hay như  anh saotruc rất chuyên ,bạn có thể tham khảo thêm hay view ở các topic khác....ok

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm:D, mình sẽ test lại xem sao

Page 1 of 1 (3 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net