Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tìm nút bần ở đây

rated by 0 users
This post has 14 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
danmach Posted: 06-14-2009 8:29
khi dùng sáo một thời gian thì nút bần thường bị mốc.hỏng,gây mùi khó chịu nhưng bạn không biết tìm nút bần ở đâu.Thật ra nó rất sẵn có ở quanh ta,đó là phần đuôi của quả cầu lông.các bạn mua về rồi bóc ra gọt cho vừa sáo của mình rồi thay vào là được.CHúc mọi người thành công.
Người ta dạy anh rằng 1 giờ=60phut và 1p=60s nhưng không ai nói với anh rằng một 1s vắng em là một giây bất tận 1p vắng em là một phút vĩnh hằng//
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Hay hay! ý kiến này rất đáng chú ý đó! Big Smile cảm ơn Đan Mạch nhé! thế này thì không phải moi xốp về làm nút chặn rồi!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Đúng rùi dùng Mút ( hay mốt , hay mướp ) túm lại mua đồ diện tử có để chặn thì nó có âm trở thấp do độ cứng

nên xái nút bần là OK nhất rùi , hay thật trước tới giờ không để ý nữa nhờ bác này nhắc

chứ em toàn làm sáo bằng mướp ko ah . Mặc dù là tay vợt đánh 2 ngày là hết 1 ống cầu Huhuhu , xong rùi vụt bỏ .

Not Ranked
tiểu cầm thủ
cây sáo của tui lâu rồi nên bị mốc nút bần hôi quá nhưng mà ko biết tìm ở đâu.thấy con chó nhà tui nó nhai quả cầu lông thấy cái nút cầm lên đúng là nút bần thật.Mừng hết biết :D
Người ta dạy anh rằng 1 giờ=60phut và 1p=60s nhưng không ai nói với anh rằng một 1s vắng em là một giây bất tận 1p vắng em là một phút vĩnh hằng//
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Trời ơi cao kiến ! Giống như Newton bị trái táo rớt xuống chấn thương sọ não, con chó của bác đã đem lại 1 phát hiện quá xá hay ! Đề nghị sau này nó có khuất núi thì đem nó nhồi bông đưa vào viện bảo tàng ! Yes
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
thế dùng xốp có bị ảnh hưởng gì không mấy anh. Mấy cây sáo nhựa em làm toàn nhét xốp không ahSad
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

nhóc tập sáo:
thế dùng xốp có bị ảnh hưởng gì không mấy anh. Mấy cây sáo nhựa em làm toàn nhét xốp không ahSad

hí hí...em thường thấy xốp rất dễ bị mềm và " co lại' sau một thời gian sử dụng...nên không kín nữa

còn cái nữa là nó không khoét lõm vào....gần mặt cắt chỗ thổi...mà cái này rất quan trọng trong chế tạo sáo! có thể nói nó ảnh hưởng hơn 50% đến cao độ của sáo!

sáo ! tình yêu của tôi
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Cao kiến, cao kiến, có vẻ nút bần của cầu lông còn đã hơn nút bần chai rượu ah` nghen

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

http://my.batda.com/veto,

Các bác Hà Nội xem thử, test thử nghen

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Vì nút mềm có âm trở thấp đó bạn . Khi ta thổi coi âm như ánh sáng có thể phản xạ di dọc theo thân sáo hay là xuyên qua nút chặn ra đầu kia 1 phần

Dùng bần là Ok nhất có độ cứng và xốp thích hợp . còn mướp thì ko tốt bằng .

P/S : Con chó  của bác khôn nhỉ , mà khi đánh cầu lông đang đánh ngoài sân cũng có mấy con chạy vào tha trái cầu mang đi cắn xé .

ko bít có thù oán gì với nó he ???????????????????

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Newton còn phải chào thua nữa kìa, táo rớt xuống n tháng sau định luật vạn vật hấp dẫn mới ra đời, danmach thấy chó gặm (chả rõ có thèm không :D) nên nảy ra ngay, chắc cứu dc n cây sáo đến h phút này rồi... Vậy chúng ta hãy tự hào mình là con cháu nước Việt đi...
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
mua quả cầu lông mà chỉ để lấy nút bần thì uổng quá. Nên em dùng băng dán dán xung quanh xốp lại gắn lông vô là lại thành một quả cầu lôngBig Smile  hehe( tuy đánh dở một chút)
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
Mình thấy cần chi mua cầu lông hay tìm nút bần làm gì ? Mình toàn lấy mấy tờ lịch (hết ngày bóc ra ấy), cuộn chặt vào (cứng ngoắc),xong lấy một tờ giấy khác bọc cái chỗ định tiếp xúc với làn hơi ấy, rồi lấy băng dính chặt vào, xong cho vào trong sáo.Thổi ngon lành, hơn xốp (mình vụng tay, làm xốp toàn không chặt thôi)

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
dùng cục tẩy và cuống chuối phơi khô thay cho nút bần được không mấy anhStick out tongue
Page 1 of 1 (15 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net