Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

tư vấn giùm !!!

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Vô Danh Posted: 07-17-2009 5:21

mjnh` vừa mua 2 loại sáo....nhưng mjnh` để ý thấy là cây thứ I : 6 lỗ sáo ko có cùng khoảng cách,khoảng cách từ lỗ này đến lỗ kia xa,nhưng đến lỗ khác thj` gần

Loại II : các lỗ sáo sắp xếp có cùng khoảng cách,trông rất đều và đẹp

H0k bik' tại sao lại có hiện tượng này nhỉ ??? Các bác nói giúp em là sao,và loại nào tốt và loại nào là dởm

Họa ấn thi thư ngộ viễn chí Cầm kỳ tiêu địch dưỡng tinh thần
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

sáo tốt hay không là ở độ chuẩn, âm và chất trúc.

loại thứ nhất của bạn là sáo thông thường khoét theo âm chuẩn (nhưng ko biết có chuẩn ko) nên khoảng cách giữa các lỗ sẽ không đều, nhất là ở lỗ bấm thứ hai và lỗ bấm thứ ba.

loại thứ hai của bạn là loại sáo khoét theo âm cổ, nên khoảng cách giữa các lỗ là đều nhau.

mình chỉ biết như vậy thôi. !

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Chào bạn, theo mình thấy, hầu hết sáo trên diễn đàn (hình ảnh do các thành viên cung cấp) đều có khoảng cách giữa các lỗ không đều nhau, nhất là 3 lỗ cuối, thiệt ra mình cũng không rành lắm về vụ này lắm, nhưng có thể cây sáo mà có lỗ đều nhau là hổng ngon,Big Smile,mời bạn xem hình một vài cây sáo của anh Thoong làm:

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Loại nào dởm thì cũng ko thể nói đc, cái này tuỳ giá tiền là chủ yếu hehe

Loại thứ II của bạn có 6 lỗ cách đều nhau thì cao độ các note thổi lên sẽ có khoảng cách như nhau, cái này giống với loại sáo truyền thống

Loại thứ I : bây giờ theo chuẩn thì note Mi và note Fa cách nhau 1/2 cung cho nên người ta làm lỗ thứ 2 và 3( đến từ phải qua) gần nhau 1 chút cho đúng thôi.

Nếu ko nói về chất lượng , thì mình thấy bạn cứ nên dùng Loại I , nhìn ko được đẹp nhưng hiện tại thì chuẩn. Cái kia thì cũng ko phải dỏm, truyền thống nên nó thế.

Mình nói cũng chẳng biết chính xác ko nữa, đại loại là nhớ được vài điều như vậy. 

ym: heartfailz
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Theo em thấy chỉ có sáo đểu ở nhà sách mới đều nhau thôi . Em thấy 1 sọt rác cây nào cũng như cây nào đều đều nhau cả . Chuẩn Mi Fa nửa cung mới là sáo tốt 
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net