Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cây sáo thế này có thổi được ko các anh? (New bie)

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Nouvo Posted: 08-17-2008 22:12

Em mới tập thôi. Bữa trước ra quầy dụng cụ mua cây sáo trúc loại sáo ngang(20k/cây). Em thấy cây của em hình như dài hơn của saotruc trong bài hướng dẫn. Nó có đúng "chuẩn" ko?

Không biết do cây sáo hay do tui mà 3 note re mi fa ko cách nào thổi ra tiếng (chỉ nghe xì xì thôi) & nếu thổi hơi mạnh quá thì nó tắc tiếng hết luôn => âm nó ko vang và rõ như hướng dẫn của saotruc. Và cái lỗ cuối cùng của cây sáo để là gì vậy các anh? 

Thêm câu hỏi nữa. Phần trước của sáo có bịt nút. Em đọc thấy có thể điều chỉnh để thay đổi "cao độ". Thế người mới tập để chừng nào thì vừa? (cách bao nhiêu cm tính từ lỗ thổi) & có phải do điều chỉnh ko đúng nên em ko thổi được hay ko?

Biết để chia sẻ. Và hãy chia sẻ để nhận được nhiều hơn.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

1/ Đúng chuẩn hay ko thì chắc phải thổi thử mới biết ( mà chuẩn nào mới đc chứ).

Nhưng mà... nhìn hoa văn trên cây sáo của bác thì y hệt cây của em ( dù cây của em chỉ có ....5000 đ) , cây của em thổi đc chắc của bác phải thổi đc thôi .

2/ Chắc tại ....bác ( Bác bảo mới tập mà nên em suy ra như vậy ) . Bác cố gắng thổi 1 hơi đầy đặn xem . Lỗ đầu là lỗ thổi , rồi đến 6 lỗ bấm , rồi 3 lỗ cuối ( 2 mặt dưới 1 mặt trên) hình như gọi là "thoát hơi" .

3/ Đừng di chuyển gì cho mệt trừ khi nó sai wá thôi . Như cây của em , lúc mới mua về nhìn vào lỗ thổi đã thấy nó bít 50% lỗ đó ặc ặc . Sau đó em đẩy nó vô khoảng 1 cm :| (làm đại thôi , nghe xúi sai ráng chịu) . Cây sáo của bác em nhìn vào lỗ thổi thấy nó đen ngòm thì chắc ko bị tào lao như em đâu .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Ở TPHCM cây sáo này giá 8000đ, chiều dài của cây sáo không quan trọng lắm, nó không phải là chuẩn bắt buộc. Chuẩn bắc buộc là khỏang cách giữa các lổ thổi. Cây sáo này có các khõang cách giữa các lổ không đúng chuẩn nên các nôt cũng không đúng chuẩn.

Bạn thổi 3 nốt đó nó không kêu là do nút chặn không đúng. Bạn chỉnh lại cho nút chặn cách lổ thổi từ 5-7mm là được, và phải kín.

Nhạc có 7 nốt thì tương ứng có 7 lổ, khi bịt hết 6 ngón chính lổ thứ 7 này phát ra nốt đô ( đối với sáo đô).

Cây sáo này thổi nhạc thì không đúng nốt chuẩn ( bị non hoặc bị già), nhưng người mới tập có thể dùng để tập thổi cho kêu, để quen cách bỏ ngón, để tay có thể cầm đúng cách...Thổi 1 mình thì không sao .

Sau này tìm hiểu thêm các trang khác của Damsan bạn sẽ biết làm 1 cây sáo chuẩn cho chính mình. Chúc bạn mau tiến bộ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Cái hiệu sáo SAD này rất là ... hên xui, biết cách lựa thì cũng được cây sai đều cao độ, tức là không có nốt nào bị lệch cao độ hơn so với các nốt còn lại, có thể lên tới RE 3, số này rất hiếm (tui đang giữ 1 cây)

Cách đây 1 năm giá sáo này bỏ mối nhà sách là 15k và 20k một ... chục, nhà sách bán lại 3-4k một cây.

Ra Đà Lạt cũng mua hiệu này thì có cơ may được chất trúc tốt hơn và cơ may ... bị "chém" nhiều hơn nếu chưa biết gì.

Nghe nói ở Huế có thể mua được sáo SAD làm bằng trúc Bạch Mã khoảng 10k, tuy nhiên chất lượng khoét vẫn là ... SAD, tức là dập khuôn, dùi lỗ bằng sắt nung đỏ.

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Sặc , chữ "SAD" mà đó giờ em cứ tưởng là chữ "SAO" (sáo) viết kiểu chứ .

Đúng là "sad" ghê :( 

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Thế là tại cả 2. Cây sáo "rởm" và trình độ "bét" nên ko thổi ra tiếng rồi. Tiếc quá cây vừa rồi tui mua bị hớ. Hồi trước người bán còn giới thiệu cho tui loại sáo bằng nhựa hiệu Yamaha (ko biết có phải đồ thiệt ko nữa) giá 150k. Chẳng biết loại đó thổi có dể thổi và "mát tai" hơn ko mấy bác?
Not Ranked
tiểu cầm thủ
À. Mọi người hướng dẫn cho tui cách chon sáo luôn được không? Tui đi mua lần đầu ko có kinh nghiệm nên rất mong mọi người hướng dẫn. Thanks.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Bạn hãy chịu khó dạo quanh 1 vòng trong trang web này đi, hình như nhiều chỗ chỉ dẫn lắm.

Muốn nhanh hơn bạn làm quen với 1 vài thành viên trong nhóm Damsan, họ sẽ chỉ dẫn cho bạn cặn kẻ. Nếu có duyên có khi họ tặng bạn 1 cây chuẩn nữa đó.

Còn muốn tự mua và có ngay , nếu ở TPHCM, bạn đến đường Nguyễn Thiện thuật vào các tiệm bán nhạc cụ dân tộc như Sài gon 2, Thanh,...lựa cũng hên xui lắm. Bảo họ bán cho sáo của Hòai phan thì chắc ăn hơn. Giá từ 50-100k.

Muốn có sáo xịn hơn nữa bạn đến câu Thị Nghè, ở đây thì yên tâm về chất lượng, nhưng giá thì cao : cái bèo nhất là 65k, cái trung bình là 150k, sáo gổ từ 200-230k, riêng sáo bằng gỗ mun thì 600k, nếu có cẩn nữa là 1.1 triệu... bạn nhắm mình ở khúc nào thì tự quyết định thôi.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
bác mới tập thì sắm cây tầm 100k đổ xuống là ngon rồi. Còn khi nào thổi lâu, thổi quen rồi, biết phân biêt thế nào là hay dở thì tự  " đi chợ "là ổn nhất. Còn hiện tại, bác nên nhờ ngời nào biết thổi mua hộ, còn ko thì khi mua thì nhờ chủ quán thổi cho các note từ  Do1 lên Re3
Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Hìhì, cây sáo của bác tui cũng có 1 cây. Cái hiệu sáo SAD này đúng là sad thật (nổi điên lên với nó, cũng may là chưa nổi cơn điên lên bẻ gãy quách đi), về tập được mấy bữa thấy phát rầu. Tui mua cách đây 1 tuần là 6k (chưa trả giá) Geeked. Đúng là sáo chỉ để trang trí cho đẹp thôi. Kàkà. Dù sao thì tui cũng phải cám ơn cây sáo Sad, nhờ nó mà tui rèn luyện được tính kiên nhẫn và kềm chế cơn điên (thổi muốn hộc máu mới ra tiếng thì không điên mới lạ). Hehe. Bác cố mà tập đi, dù sao thì tui nghĩ nếu thổi được cây sáo "trang trí" đó thì cây nào vô tay mình cũng OK. HAHA
Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net