Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Sheet bài " Lá diêu bông"

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
superman Posted: 05-06-2011 8:00

Em đang định tập thổi bài " Lá diêu bông" nhưng kiếm mãi không thấy sheet, bác nào có sheet thì share cho em với, em cảm ơn trước :D

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

hình như tên bài này là sao em lỡ vội lấy chồng thì phải

ko biết có đúng ko.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Đúng ồy,lá diêu bông theo như lời tác giả thì là diêu bông là hình tượng lấy cảm hứng từ chuyện tình của nhà thơ Hoàng Cầm " Lá diêu bông chỉ là một sản phẩm tưởng tượng của Hoàng Cầm,Bài này của nhạc sĩ Trần Tiến

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Em spaw tý:

Sao em nỡ vội lấy chồng và Tình sử lá diêu bông

Một trong những bài hát được tuyên truyền rộng rãi trong phong trào tuyên truyền dân số - KHHGĐ những năm đầu thập niên 90, đó là bài hát " Sao em nỡ vôi lấy chồng " của nhạc sỹ Trần Tiến.

- Sao em nỡ vội lấy chồng

Lời ru buồn nghe mênh mang
Mênh mang sau lũy tre làng
Khiến lòng tôi xôn xao.
Ngày lấy chồng em đi qua con đê
Con đê mòn lối cỏ về
Có chú bướm vàng bay theo em
Bướm vàng đã đậu trái mù u rồi
Lấy chồng sớm làm gì
Để lời ru thêm buồn
Ru em thời thiếu nữ xa rồi
Còn đâu bao đêm trong xanh
Tát gàu sòng vui bên anh
Ru em thời con gái kiêu sa
Em đố ai tìm được lá diêu bông
Em xin lấy làm chồng
Ru em đời thiếu nữ xa rồi
Mình tôi lang thang muôn nơi
Đi tìm lá cho em tôi
Ru em thời con gái hay quên
Thương em tôi tìm được lá diêu bông
Sao em nỡ vội lấy chồng
Diêu bông hỡi diêu bông
Sao em nỡ vội lấy chồng!

ng bài hát ta thấy hình ảnh lá diêu bông, theo như lời tác giả thì là diêu bông là hình tượng lấy cảm hứng từ chuyện tình của nhà thơ Hoàng Cầm " Lá diêu bông chỉ là một sản phẩm tưởng tượng của Hoàng Cầm. Hoàng Cầm tên thật là Bùi Tằng Việt, sinh năm 1921, Bắc Ninh, nổi danh vào thập niên 1940, với các tác phẩm kịch nghệ như Lên Đường, Kiều Loan, Viễn Khách, Hận Nam Quan... Lá Diêu Bông là bài thơ đã làm sống lại tên tuổi Hoàng Cầm tại hải ngoại.

Năm Hoàng Cầm lên 8 tuổi, từ tỉnh lỵ trọ học về thăm nhà bị "tiếng sét ái tình" khi gặp người con gái 16 tuổi tên Vinh. Tiếng sét ấy đã đi sâu vào trái tim, gần 70 năm sau, Hoàng Cầm tâm sự: "Trước mắt tôi, chị hiện ra sáng rực rỡ như một thiên thần. Ngay lập tức, hồn tôi bị chị chiếm đoạt đến đau điếng. Kể từ giây phút định mệnh ấy, tôi mê man chị chẳng còn biết trời đất, ất giáp, quên hết học hành, sách vở, suốt ngày chỉ ngong ngóng sang bên kia đường số 1, xê xế nhà tôi khoảng 20 mét, nơi thiên thần của tôi ngồi bán quán nghèo, phố nhỏ đìu hiu, tỉnh nhỏ... Tôi phải lòng chị, cứ thế giăng mắc tơ tình quanh chị suốt 4 năm trời, đến năm tôi 12 tuổi thì chị đi lấy chồng".

Một buổi chiều mùa đông... Chị Vinh đi về phía cánh đồng chiều còn trơ cuống rạ. Hoàng Cầm bí mật, lặng lẽ lần theo, thấy chị thẩn thơ tìm đồng chiều, lẩm bẩm một mình: Đứa nào tìm được Lá Diêu Bông, từ nay ta gọi là chồng...

25 năm sau, năm 1959, bài thơ Lá Diêu Bông của Hoàng Cầm mới ra đời.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Bác xuantung xây dựng sheet giúp cậu ấy nha....

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Đúng là bài này rồi :D các bác tìm giúp sheet, không thì cảm âm hộ em cũng được :D

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

để mình thử cảm âm xem sao

nếu đc mình sẽ up dùm cậu.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Cậu vào đây tham khảo nhé,có sheet đấy...

http://damsan.net/forums/p/3792/31749.aspx#31749

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Cám ơn các bác nhiều :D vui quá, sẽ cố luyện thổi cho thật mượt rồi up lên cho a e chém :D

Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net