Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

SÁO FLUTE - CÁCH LUYỆN TẬP

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 3 Followers

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4
aotuong Posted: 11-29-2010 20:59

Em mới tuyển một em flute trên tiệm sáo ở Nguyễn Thiện Thuận ngày hôm qua.

Mà tình hình là chưa biết gì nên mạnh dạn mở topic mong cụ rùa, anh Lee, các mod và anh em trên diễn đàn, ai có nghiên cứu về nhạc cụ này

có thể post những tài liệu quý giá của mình để cho em út tập luyện.

Dạo này thoe em tiên đoán trong tương lai gần, phong trào flute sẽ phát triển mạnh.

Bản thân khi kiếm được tài liệu nào cũng sẽ post lên chia sẻ anh em để cho tiện chúng ta cùng nhau học tập.

Cuộc đời sau này em định hướng chuyển dần sang cây flute đây... Stick out tongue

Photobucket

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Đây là thế bấm flute mà em sưu tầm được trên mạng

http://www.larrykrantz.com/fingchrt.htm

Photobucket

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Hãy ghé nhà Lee tui để lấy hơn 1000 trang bài tập dành cho flute mà tui sưu tập để luyện tiêu 10 lỗ nhé (được các nhà giáo dục lỗi lạc của phương tây hệ thống giáo trình đàng hoàng để bác luyện thành King of Flute, họ không dấu diếm một thứ gì, thật là tuyệt !!!) , cũng như là mang ổ cứng di động qua chép hết mp3 cuộc đời của vua flute James Galway nha (chỉ có 60 Gb thôi), nếu còn dư thì chép thêm 250 gb nhạc cổ điển của các Master cũng được, hãy đắm mình trong nhạc cổ điển để thổi flute hay hơn trong cuộc đời sau này !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
có bạn nào ở HN không, dạy tớ thổi flute đi
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

leehonso:
Hãy ghé nhà Lee tui để lấy hơn 1000 trang bài tập dành cho flute mà tui sưu tập để luyện tiêu 10 lỗ nhé (được các nhà giáo dục lỗi lạc của phương tây hệ thống giáo trình đàng hoàng để bác luyện thành King of Flute, họ không dấu diếm một thứ gì, thật là tuyệt !!!) , cũng như là mang ổ cứng di động qua chép hết mp3 cuộc đời của vua flute James Galway nha (chỉ có 60 Gb thôi), nếu còn dư thì chép thêm 250 gb nhạc cổ điển của các Master cũng được, hãy đắm mình trong nhạc cổ điển để thổi flute hay hơn trong cuộc đời sau này !

Wao, cám ơn sư huynh Lee quá! Anh định hướng tiêu 10 lỗ, còn em định hướng theo cây flute này đây. Em đang để dành tiền mua cây yamaha khoảng 958 USD mà chưa có khả năng nên tạm thời tập trên cây flute 3 tr của Trung Quốc đỡ vậy?

Ngày mai em sẽ liên lạc với anh để đến nhà anh chép tài liệu. Chắc ở dưới dang file tin học. Nhà em cũng có ổ cứng 320 GB em sắm cũng được 2 năm rồi.

Kỳ này em sẽ gom toàn bộ bí kíp của sư huynh đây! kaka gom sạch ko thiếu 1 khoản nào.

Một lần nữa chân thành cảm ơn anh vì những chia sẻ bí kíp ko giấu nghề cho em và anh em trên diễn đàn!

Photobucket

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Anh có thể post ảnh cây flute và cho em hỏi giá bao nhiêu ko anh.

Em cũng đang kết nó lắm mà ko biet giá cả và nơi nào bán.

Diệp Quốc Hưng Y/H:diepquochungbg93 SĐT: 01237275958 01692933472
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Từ trước tới giờ mình cũng chưa thấy cây Flute ra sao hết , bạn nào có cái hình post lên cho mình coi với

Anh lee ơi, sao ổ cứng anh bỏ nhạc nhiều quá vậy , có khi nào cho em 1 tí nghe không hehe

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

flute khác nhiều so với sáo trúc Việt Nam không anh. em thấy hình như trên cây flute có hỗ trợ các note thăng, giáng hay gì gì đó đúng không anh.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
@aotuong, tớ nghĩ thà bạn mua một cây flute (chuyên nghiệp cũ) còn tốt hơn là một cây của tàu. hàng tàu lởm lắm mà giá cũng chỉ tầm 3-4T thôi.kết cấu mấy cây cấp chuyên nghiệp cũ của Đức,  Czech ngon hơn cây tàu là cái chắc mặc dù vẻ ngoài không sáng láng bằng, tuy nhiên đánh bóng nó lên sáng loáng thì có khó gì đâu
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

@Yuu: Hix phải chi bạn nói sớm, giờ tớ đã mua rồi. Mà flute cũ phải gặp người bán mới được.. còn flute mới ra tiệm là có. Mà bạn yên tâm đi cây này mua chỉ luyện thế bấm và cách chơi thôi mà.

Mình đang để dành tiền cỡ 1 năm sau kiếm cây giống anh Lee chơi cho đã.

@DamSan1992: theo mình mới tìm hiểu sơ sơ thì flute có thể chơi hết thăng giáng (cái này dễ chịu hơn chơi nửa lỗ). Cách bấm nhẹ nhàng hơn.

Tầm âm rộng hơn.

Chơi nhạc phương Tây hay (vì tớ thích mấy bài classic như hành khúc thổi nhĩ kì, fur elise, bản hồ thiên nga, greenleaves, scarborough fair, canon in d, hungariance, badnierie, autumn...

Khuyết điểm cua flute là không xoay ngón được (độ mượt không bằng sáo 10 lỗ, lĩnh vực dân ca hay phương đông không hay.

Nói chung tùy mỗi người, nếu tập được nhiều loại sáo thì càng hay đúng không.

Kĩ thuật thì nói chung sáo nào kĩ thuật gần như nhau thôi. (không phải giống nhau nha).

Mình thích flute bởi vì tầm âm rộng, chơi thăng giáng thoải mái. Sheet nhạc mà có 3 dấu bình hay 2 dấu thăng cho tất cả ác dòng thì chơi sáo việt oải lam.

Thân!

Photobucket

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Hic, em cũng đang tính qua Flute nhưng khổ nỗi túi tiền eo hẹp, tầm 3tr đổ xuống thì còn được chứ như mấy cây Yamaha toàn chục tr thì chắc chỉ có mơ!!T_T

Khổ cái nữa là thích chơi nhạc trẻ và nhạc Tây mà sáo trúc mình lại ko có thăng giáng, bấm khó gần chết!!T_T

Ko bít tiếng flute có khác gì so với sáo trúc ko mấy bác, em nghe thử mấy bài thổi bằng 2 loại thì hình như sáo trúc âm nó trong và lảnh lót hơn thì phải, còn sáo tây được cái có thăng giáng chuẩn??

Em có tìm hiểu sơ sơ thấy có tới mấy loại Flute, bác nào giới thiệu sơ sơ giúp em mấy loại đó được ko?

Em cảm ơn các bác nhìu ạh!!^^

Not Ranked
tiểu cầm thủ
flute khó lắm...e bắt đầu nản rồi...kha kha...
chúc sức khỏe tất cả các bạn nhé............
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Duong Tam Tang:
flute khó lắm...e bắt đầu nản rồi...kha kha...

Ku Thông đừng nản sớm thế... hiện tại có ku aotuong cũng đang tập flute... và giờ thì có thêm 1 thằng đang mò mẫm các nốt của flute, đó chính là anh đây Big Smile. He he... hôm qua anh vừa đi tậu 1 em về. thứ 1 là để tập hơi (lâu rồi mới có lại cái cảm giác chóng mặt); thứ 2 là để thay đổi chút âm sắc, chứ thổi hoài 1 loại âm thanh thì dễ sinh ra chán và sẽ dẫn đến lười tập... he he.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Hic ,biết bao giờ mình có đủ tiền để mua flute. ^^
Vô độc bất trượng phu
Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net