Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Một chút tâm tình...

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
DHSPHN Posted: 02-02-2010 9:31

Xin kính chào các bậc tiền bối. Vãn bối tình cờ biết được trang này, quả thực như "nắng hạn gặp mưa rào". Là người đam mê âm nhạc từ nhỏ, đến với nhạc cụ đầu tiên cũng là cây sáo, nhưng quả thực thiếu kiến thức nên dù đã biết thổi sáo tầm chục năm nhưng trình độ mới chỉ ở mức trung bình. Cũng tự mày mò làm sáo nhưng ko biết chút kiến thức nào về làm sáo nên chỉ đục bừa theo kiểu mô phỏng lại mà thôi (cho nên âm không chuẩn). Hiện tại em đang ở Hà Nội, vậy các bậc cao thủ có thể thụ nạp vãn bối làm đệ tử để học nghề làm sáo được không ạ? Tiện thể cũng xin các cao thủ cho biết hiện tại anh em ở Hà Nội có hay gặp gỡ, giao lưu, trao đổi kinh nghiệm không? nếu có thì có thể cho vãn bối theo học hỏi kinh nghiệm được không (xin cho biết thời gian, địa điểm cụ thể).

Một điểm nữa là có đôi chút góp ý về cấu trúc diễn đàn, quả thực diễn đàn có rất nhiều các cao thủ rất tâm huyết, nhiệt tình. Song theo thiển ý của tại hạ thì nên sắp xếp lại cầu trúc diễn đàn một chút cho logic hơn, tránh tình trạng chồng chéo, làm cho newmember khó theo dõi, spam loạn cả lên làm loãng diễn đàn. Ví dụ như nên tách phần "Mua bán" ra riêng với mục "kĩ thuật chế tạo sáo". Nên lập thành các mục riêng biệt như: Thông báo, hoạt động offline, ý kiến đóng góp, tác phẩm thành viên (đặc biệt mục này em thấy post rất rải rác), tách riêng mục yêu cầu bản nhạc ra với mục giới thiệu các bản nhạc, tác phẩm. Các CD, Nghệ sĩ... cũng có mục riêng.(Nói chung là rất nên phân bố lại). Như vậy diễn đàn sẽ "thoáng, khoa học" hơn. Mọi người cũng dễ sử dụng hơn.

Trên đây chỉ là một số ví dụ, cụ thể chi tiết thế nào nếu có may mắn được diện kiến BQT diễn đàn tại hạ sẽ có góp ý cụ thể chi tiết sau. Tuy tài hèn sức mọn nhưng tạ hạ cũng cố gắng góp chút thiển ý, mong sao Damsan ngày càng lớn mạnh và là mái nhà chung cho những ai yêu sáo trúc.

Đa tạ chư vị đã bỏ công theo dõi vài lời lạm bàn của vãn bối. Kính bút

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

hihi bạn muốn làm sáo trước tiên là bạn cứ tìm hiểu kỹ trong damsan này đi, có rất nhiều tài liệu và trao đổi liên quan đến làm sáo và kinh nghiệm làm sáo rồi đó. bạn là thành viên mới, tham gia vào đây thì mình nghĩ nên hiểu rõ về diễn đàn, xem trong diễn đàn có những gì rồi, nếu không có cái bạn cần thì hãy đặt câu hỏi hay yêu cầu, để tránh tình trạng chồng chéo như bạn nói. việc chồng chéo chính là do những người chưa tìm hiểu kỹ đã lập topic yêu cầu mặc dù trong diễn đàn đã thấy có. còn diễn đàn đã phân chia ra các box khá rõ ràng rồi, nhưng do các thành viên không tìm hiểu kỹ nên thành ra thế này đấy. trước mình mới tham gia thì tìm hiểu kỹ diễn đàn rồi mới đặt câu hỏi. mà những cái mình thắc mắc hầu như đã có hết rồi.

còn việc làm sáo, thì bạn cứ tìm trong diễn đàn đi, đủ tài liệu và kinh nghiệm cho bạn làm ra một cây sáo tốt đấy. sau đó khi làm ra sản phẩm còn điều gì vướng mắc thì hỏi thêm, hoặc đi tập cùng các thành viên khác thì xem ý kiến người ta thế nào, họ sẽ góp ý cho bạn. mình cũng làm sáo, nhưng mới làm mấy tháng nên chưa đủ kinh nghiệm chỉ cho bạn nhiều, với lại mình thấy bạn chưa đọc và tìm hiểu kỹ diễn đàn nên giờ mình không chỉ cho bạn đâu hehe.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Tại hạ đã tìm hểu rất kĩ diễn đàn, và cũng không đặt câu hỏi bừa bãi. Biết là trong diễn đàn có nhưng tại sao các thành viên lại không tìm được? Tại hạ chỉ góp ý là nên sắp xếp lại một chút cho rõ ràng hơn, thuận tiện hơn cho mọi người thôi.

Còn việc làm sáo tại hạ đã tìm hiểu rất kĩ diễn đàn và thu thập được tương đối đầy đủ kiến thức và tư liệu rồi, đang kiếm trúc để bắt tay vào thực hành, ý của tại hạ là muốn được diện kiến các cao thủ để học hỏi thêm kinh nghiệm về làm sáo và thổi sáo thôi (các cao thủ có thể post thời gian, địa điểm cụ thể cho tại hạ tham gia với dc ko ạ).

Một điều nữa là tại hạ thấy các Min, Mod quá "nhẹ tay" trong việc xử lí. Ví dụ như trong box "luyện tập" lại có topic "cần mua sáo" mà các "sếp" ko thẳng tay del luôn thì để lâu nó sẽ lộn xộn và loạn lên.

Vài lời thiển cận mong chư vị đại xá. Kính bút

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
điểm tập thì bạn cứ vào box sáo trúc, clb sáo trúc miền bắc có các topic luyện tập của anh em hà nội đó. bạn tìm kỹ mà không thấy thì mình cũng chịu rồi hihi. thứ 7 chiều 4h30 tại hồ thành công, chủ nhật sáng 8h30 và chiều 3h tại công viên nghĩa đô mọi người thường xuyên tập đó bạn. việc làm sáo thì bạn cứ bắt tay vào làm đi đã, có gì vướng mắc cứ đặt câu hỏi lên diễn đàn, đã có vài topic về việc góp ý trong khi làm sáo rồi đó bạn. mình cũng mới làm nên kiến thức cũng chưa nhiều và chính xác, có gì bạn cứ làm đi rồi hỏi, mình biết sẽ trả lời cho bạn, không thì các bác khác làm sáo giỏi sẽ trả lời cho bạn. dạo này mình rất bận nên cũng ít đi tập cùng mọi người.
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Bác này hình như ở Đại học Sư Phạm hả ? Hôm nào chúng ta gặp nhau ha ! Em là Tiểu Ngoan Đồng , nhà ở khu ký túc xá Thăng Long, ngay gần trường Sư Phạm đó.Nếu bác thình thoảng đi qua chỗ em ở thì tầm khoảng 11h30-12h trưa, hoặc là 6h-7h tối hoặc 10h30-11h đêm là nghe thấy em phá phách đó, he he ! Ở ngay chỗ gần nhà em cũng có 1 cu thổi sáo cũng khá khá, nhưng mà chưa nhìn rõ mặt nhau bao giờ,hôm nào cũng gọi luôn !

Nhìn cái topic em tưởng là bác nào thể hiện Một khúc tâm tình của người Hà Tĩnh chứ (bài này cô bé nhà bên bảo mà em chưa thể nhớ mà thổi được, bó tay với trí nhớ của mình)

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Not Ranked
tiểu cầm thủ
E cũng ở trong KTX thăng long nè hehe. p102 B7, vài lần đi qua cũng có nghe tiếng sáo, chắc là của bác Tiểu Ngoan Đồng rồi hihi. Mai e về quê ăn tết rồi, có j sau tết a e gặp gỡ nhau cái nhỉ, cũng gần 5 năm rồi e ko chơi lại sáo, toàn ôm guitar là chính thôi. Căn bản tại mình trình còi nên oánh đàn tiếng nó bé thì ko sao, thổi sáo tiếng nó to sợ hàng xóm sang chém (ko có con sáo ra hồn thì thổi sao hay dc hixhix). Rất vui vì có ngay 1 bác hàng xóm lại chung sở thích :D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
bạn này... khó đỡ. tiểu ngoan đồng thổi hay nhưng toàn chơi sáo lởm 15k , thổi vẫn cứ hay mà.
Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
@DHSPHN: bạn có thể cho mình 1 bản chi tiết về việc sắp xếp lại cấu trúc diễn đàn được không, đọc qua một số ý của bạn mình thấy khá hợp lí đó.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Vâng, cảm ơn bác admin đã quan tâm. Ở trên e đã nói là khi nào có dịp gặp gỡ e sẽ đóng góp ý kiến chi tiết hơn, chắc là tầm qua tết ^^. trong thời gian này thì mọi người cùng suy nghĩ và để ý 1 chút đến việc này rồi có dịp ta thảo luận sau thì sẽ hiệu quả hơn. E sẽ tìm hiểu và đưa ra một cái form (theo ý em) là hợp lí hơn, có j thì mọi người cùng góp ý và chỉnh sửa sao cho forum Damsan ngày càng hoàn thiện hơn.

Kính bút

Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net