Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nhờ test hộ cây sáo mới làm!

rated by 0 users
This post has 16 Replies | 4 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
AkaTonbo Posted: 12-29-2009 23:18
Mình mới làm đc 1 cây sáo nhựa tone đô theo sách của Trịnh Tuấn mà bạn lehoso đã post. Mình test thử với tune e thì chuẩn đc 6/7 nốt, còn nốt F thì khi thổi lúc nó là F lúc thì lại là Gb. Thổi thử vài bài thấy nhẹ, dễ thổi nhưng vì trình độ có hạn nên chưa biết thật sự nó ra sao. Mong đc 1 bạn nào ở gần khu Mỹ Đình test giúp. Nếu bạn nào có thể vui lòng cho mình địa chỉ và số đt để mình mang tới nhờ giúp. Cảm ơn!
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Khoe luôn hình của cây sáo này

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
test luôn về mặt...hình thức Big Smile: Nói chung là đẹp Smile
Click
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
mình nghĩ cây sáo của bạn không chỉ sai nốt Fa. mà nốt Fa thì khoét nhỏ và gần nốt mi thôi sẽ chuẩn, với lại nốt đó thường khoét hơi cao tí ko sao đâu bạn ạ, nhưng lên đến Gb thì đúng là hơi quá cao. sách trịnh tuấn dậy khoét lỗ bấm 8/6 thì nốt Fa khá chuẩn, bạn khoét to hơn sẽ bị cao là đúng rồi. Trịnh tuấn cũng khuyên nên khoét lỗ Fa dùng công thức 153/167 và khoét lỗ 7/5. công thức thì không đúng cho mọi cây sáo và chất liệu. công thức gần đúng còn chủ yếu là bạn phải căn chỉnh khi khoét để làm sao khi đạt kích thước lỗ bạn cần thì sẽ cho ra âm chuẩn, khoét ít lâu nữa bạn sẽ có kinh nghiệm và làm tốt thôi. chúc bạn thành công. Damsan luôn hoan nghênh các bạn tự khoét sáo thổi để khỏi phải mua tốn tiền, và đúng theo phong cách nghiệp dư của damsan, đúng theo bản chất cây sáo của dân tộc việt nam là vật liệu dễ tìm, dễ làm. anh em làm sáo trên damsan sẽ hết sức giúp đỡ các bạn muốn làm sáo. mình mới làm sáo thôi nhưng cũng có kha khá kinh nghiệm, kinh nghiệm của mình chưa hẳn là chính xác nhưng có thể sẽ giúp được các bạn ít nhiều, vì mình cũng đã khoét được một số cây sáo tạm chấp nhận được. có vấn đề gì khi khoét sáo bạn gặp phải cứ hỏi, mọi người ai biết sẽ chỉ cho bạn. có thể lập một topic để thảo luận cho các bạn tập làm sáo, như thế sẽ tập trung hơn và đầy đủ hơn để các bạn làm được những cây sáo tốt để dùng.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

ngoccuaanhoi:
mình nghĩ cây sáo của bạn không chỉ sai nốt Fa. mà nốt Fa thì khoét nhỏ và gần nốt mi thôi sẽ chuẩn, với lại nốt đó thường khoét hơi cao tí ko sao đâu bạn ạ, nhưng lên đến Gb thì đúng là hơi quá cao. sách trịnh tuấn dậy khoét lỗ bấm 8/6 thì nốt Fa khá chuẩn, bạn khoét to hơn sẽ bị cao là đúng rồi. Trịnh tuấn cũng khuyên nên khoét lỗ Fa dùng công thức 153/167 và khoét lỗ 7/5. công thức thì không đúng cho mọi cây sáo và chất liệu. công thức gần đúng còn chủ yếu là bạn phải căn chỉnh khi khoét để làm sao khi đạt kích thước lỗ bạn cần thì sẽ cho ra âm chuẩn, khoét ít lâu nữa bạn sẽ có kinh nghiệm và làm tốt thôi. chúc bạn thành công. Damsan luôn hoan nghênh các bạn tự khoét sáo thổi để khỏi phải mua tốn tiền, và đúng theo phong cách nghiệp dư của damsan, đúng theo bản chất cây sáo của dân tộc việt nam là vật liệu dễ tìm, dễ làm. anh em làm sáo trên damsan sẽ hết sức giúp đỡ các bạn muốn làm sáo. mình mới làm sáo thôi nhưng cũng có kha khá kinh nghiệm, kinh nghiệm của mình chưa hẳn là chính xác nhưng có thể sẽ giúp được các bạn ít nhiều, vì mình cũng đã khoét được một số cây sáo tạm chấp nhận được. có vấn đề gì khi khoét sáo bạn gặp phải cứ hỏi, mọi người ai biết sẽ chỉ cho bạn. có thể lập một topic để thảo luận cho các bạn tập làm sáo, như thế sẽ tập trung hơn và đầy đủ hơn để các bạn làm được những cây sáo tốt để dùng.

Cảm ơn bạn đã cho ý kiến. Mình làm cây sáo này là cây sáo nhựa đầu tiên nên kinh nghiệm vẫn chưa có. Cây sáo này chỉ sai duy nhất note F khi test với tune E. Mình để tần số là 440 thì nó là sáo C nhưng khi để 400 thì nó lại là sáo D. Ko biết sao thì đúng. Còn nút F thì mình kiểm tra kỹ thì thấy có vẻ nốt đó hơi lệch lòng trong lên phía trên khác so với các nốt khác nên mình quyết định mở rộng đều  các nốt còn lại còn nốt F thì chỉ chỉnh cho thẳng viền và bây giờ thì thổi lại đúng rồi.

Ko biết là mình làm vậy có đúng ko, mình test có đúng ko nữa. Mình thổi 1 nốt ngắn rồi nghỉ 2s lại thổi lại như vậy. Tất cả đều ra kết quả đúng. Nếu có dịp thì mình sẽ nhờ bạn giúp có đc ko? Hình như bạn bên khu trường BK thì phải?

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

hi~ hi~ thích mỗi bộ chăn , gối . Ko thích sáo 

Sáo nhựa phải hỏi TiểuNgoanĐồng. rất là nhiều kinh nghiệm

Sáo trúc thì hỏi tới chú ngốc + mão mèo (khu hà nội)

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

AkaTonbo:
Mình mới làm đc 1 cây sáo nhựa tone đô theo sách của Trịnh Tuấn mà bạn lehoso đã post. Mình test thử với tune e thì chuẩn đc 6/7 nốt, còn nốt F thì khi thổi lúc nó là F lúc thì lại là Gb. Thổi thử vài bài thấy nhẹ, dễ thổi nhưng vì trình độ có hạn nên chưa biết thật sự nó ra sao. Mong đc 1 bạn nào ở gần khu Mỹ Đình test giúp. Nếu bạn nào có thể vui lòng cho mình địa chỉ và số đt để mình mang tới nhờ giúp. Cảm ơn!

Chài...vậy thì ổn rùi....thủi tất cả những bài chỉ có một dấu #F thì đỡ vất vả còn rì.....hay đấy....!!!!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
nhìn cái hình đó xong, nhắm mắt lại nhìn lên tường thì tôi thấy hình nàng molisa trong bức họa nổi tiếng của leona!
"Người ta không nên từ bỏ hy vọng quá sớm, định mệnh có thể bước sang lối khác sáng sủa hơn nếu như ta không vội vã bi quan trước những rào cản mà cuộc đời luôn cố tạo ra"...!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

:)) từ lâu rồi mà h còn moi cái này ra

nhìn vậy mà bảo là bà đó à bác cận bao  nhieu mà nhìn còn tệ hơn cả e :P dó là đức chúa chứ

†hằng ßờm

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

:)) từ lâu rồi mà h còn moi cái này ra

nhìn vậy mà bảo là bà đó à bác cận bao  nhieu mà nhìn còn tệ hơn cả e :P đó là  đức chúa chứ

†hằng ßờm

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Đồng ý với bác xmanlove đó là đức chúa. công nhận hay thịt Yes

Ăn tranh thủ ngủ khẩn trương học bình thường chơi là chính
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Chữ ký của chủ toppic hay thiệt. mọi người thử chưa?
Diệp Quốc Hưng Y/H:diepquochungbg93 SĐT: 01237275958 01692933472
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Chữ ký bình thường mà... Đây là ảnh of một người râu, tóc "xồm xuề"... Giống ảnh các nhà khoa học in ở sách giáo khoa ý. Đại loại như hình này nè(Nhưg nó là chân dung người có nhìu râu và tóc tốt nhưg ko xoăn...:D)^_^!:

http://ltt-physics.violet.vn/uploads/resources/blog/1104/niuton.gif

Sự sống nảy sinh từ trong cái chết, hạnh phúc hiện hình từ trong những hy sinh gian khổ. Trên đời này không có con đường cùng mà chỉ có những ranh giới. Điều cốt yếu là phải có sức mạnh vượt qua những ranh giới ấy!^_^!
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
chẳng biết sai gì  vì mình không biết nhiều về sáo nên không nhận xét được. Tuy nhiên cái chữ kí của bạn làm tớ hoa mắt, nhìn vào 4 chấm nhỏ mà sau đó nhìn lên tường chớp mắt cái nhìn thấy cái hình photo người ta dán trên đó. c...h...á...n !!!!!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
bộ sáo của em sai hết cơ

Sắp Bán Nứa. Hè thì Bán yêu sáo phú thọ PM SĐT:072719699 YM : Nhocbuidoi_910

Page 1 of 2 (17 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net