Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

hướng dẫn thổi sáo dizi có chữ "D" (tông la)

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
nhim_it_ktmt51 Posted: 02-27-2011 16:55

Chào các anh chị và các bạn trên forum. 

Em mới mua một cây dizi ở tất thắng, trên sáo có ghi chữ D và em nhớ không nhầm thì gọi là sáo tông la, nhưng khôn gbieets có phải la Trầm hay không, vất vã lắm  mới dán đc cái màn, nhưng không biết bấm note thế nào cho đúng,

có phải:
bịt hết: note La

mở lỗ 1, bịt 23456: nốt Si.

mở 12, bịt 3456: nôt Đô.

.....

mở hết: note Sol. 

em chỉ hiểu đơn giản thế.

không biết chơi các bài nhạc thì có bấm như sáo tông Đô không. 

mong mọi người chỉ giáo

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

nếu cây sáo của bạn ghi chữ D thì đúng là sáo la trầm rồi

còn về các note thì ko đúng đâu bạn à

nếu theo qui đinh của bạn thì:

sáo la trầm bịt hết là note la

mở lỗ 1 cho note si

mở lỗ 1,2 cho note đô#

mở lỗ 1,2,3 cho note rê

mở lỗ 1,2,3,4 cho note mi

mở lỗ 1,2,3,4,5 cho note fa#

mở hết cho note son#

theo mình biết thì như vậy.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
các tone sáo khác nhau ta vẫn có thể dùng thế bấm của cây sáo Do thông dụng để diễn tấu 1 bản nhạc, tone của sáo chỉ có ý nghĩa về mặt tình huống, tình cảm trong giai điệu của bản nhạc. ví dụ: các bài mang tiết tấu nhanh, vui tươi thường dùng sáo tone cao như C5, D5 hoặc cao hơn. Ngược lại những bản nhạc trầm buồn thương dùng các sáo trầm như A4, G4 hoặc thấp hơn. Vì thế không cần phân biệt quá rạch ròi các note trên các sáo khác tone, chỉ cần thổi tone sáo nào thấy hợp là được.Sau này nếu bạn xin 1 sheet nhạc cảm âm thì các note trên bản cảm âm đều đều là các note được qui về các note trên cây sáo đo, nếu cứ cứng nhắc phải đúng từng note thì khi dùng cây sáo khác tone Do bạn sẽ không biết thổi làm sao hết. mình chỉ biết có thế, chúc bạn thổi sáo ngày càng hayBig Smile
Trùm chính tã, Hõi ngả bất phân..~_~
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Cảm ơn các bạn đã chỉ bảo, mình dã dán cái màn cây sáo nhưng cảm thấy không vừa ý,các bạn có thể tư vấn dán màn sao cho vừa ý nhất được không.

test:

http://www.youtube.com/watch?v=0yejL7ALri8 

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
http://damsan.net/forums/thread/30158.aspx
Trùm chính tã, Hõi ngả bất phân..~_~
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net