Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Giọt Mưa Thu(Gửi Anh Kirinhn)!!!

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 0 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bruce Lee Posted: 10-26-2008 0:46

Anh Kirinhn Thân Mến !!!

Em sắp thổi bài nay chào đón tân sinh viên của trường em rùi....Nhưng cứ nghe lại bài này anh thổi em lại ko muốn thổi nữa.hichicc....

Trong bài này cái đoạn lên cao nhất trong bài í đến cuối bài bản nhạc viết thế nào í khó hiểu quá.....Anh Kirinhn có thể chép lại giúp em bản nhạc này từ chỗ đó được không ạ(chép luôn cả những note anh thêm vào nhé)
Cái chỗ lên cao anh thổi lần 2 làm cho tiếng sáo rè rè đi có phải anh dùng kỹ thuật phi lưỡi kô ạ(em chưa quen nhận ra kỹ thuật khi nghe)(chỗ này em nhả chứ R nhưng tiếng sáo nghe "rù rù..."rõ quá)em phải làm sao ạ....

Còn đoạn đầu(Trời nắng u buồn.....mi--mi ré- đô sol-la)(Mấy note em thêm khi thổi) thì note la anh thổi làm sao nghe truyền cảm thế ạ(nghe rất nhẹ mà ngưng đột ngột đc(em thấy vậy..hihi)..Nói túm lại cái chỗ chuyển từ "nắng"....sang "u buồn" em thấy nó cứ thế nào í(không cảm nhận đc)....

Cái chỗ "Như nhủ trời xanh" cũng vậy(anh thổi cũng rất hay)...cái này anh nói cũng đc.....Vì em cũng làm theo cách của em (em cũng thỏa mãn)

Nếu có thời gian anh có thể soạn lại bản nhạc này(bản nhạc của anh í.Tức là anh thổi thế nào anh viết note thế,luyến láy,oách lưỡi như nào anh viết lại thế...)...cang nhanh càng tốt ạ

(Trong một số bản nhạc trên damsan đc soạn lại dưới dạng .pdf rất rõ.lại còn ghi cả rung,lấy hơi,chỗ này nhanh, chỗ này chậm,vui vẻ,tình củm,T,K......rất hay anh ạ)

(Em nghí rất nhiều ng khoái nhạc trữ tình,tìm cảm rất ấn tuợng bài này anh thổi....nên anh viết lại em nghĩ sẽ gíup mọi ng thoả mãn hơn)

Thankxx anh nhiều nhìêu lắm lắm !!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hic hic, bắt 1 người đọc nhạc chậm như sên (chậm bằng 1/00 rùa) như anh chép lại nhạc thì có mà đến lúc em biểu diễn đón tân SV xong rồi thì anh vẫn chưa chép được xong 1 câu mất.

Chỗ lên cao lần 2 đúng là anh có thử dùng kỹ thuật phi lưỡi cho tiếng sáo nó lạ đi một chút. Lúc tập thì dùng nhiều hơn, nhưng lúc biểu diễn thì không dám dùng nhiều vì chưa kiểm soát tốt được kĩ thuật này. Anh phi lưỡi, có người nghe thấy bảo hay hơn, có người nghe bảo là thổi bị lỗi nên tiếng nó bị rè rè Big Smile.

Đoạn 'trời nắng u buồn" anh thổi có gì đặc biệt đâu nhỉ, ngoài việc bị vấp 1 phát ngay đoạn đầu Big Smile.Nốt la em thấy nhẹ nhàng mà ngưng đột ngột là vì anh lấy hơi sau nốt này Big Smile, cuối nốt la thì miệng mở ra nên nó bị ngừng thôi. Mấy cái nốt của em "mi--mi ré- đô sol-la" thì anh không thổi nhiều nốt hoa mĩ như vậy, từ "nắng" sang "u buồn" không có thêm 2 nốt "ré-mí", tuy nhiên anh có thêm nốt hoa mĩ "rê" trước chứ "trời" (mi). Ngoài ra, hết chữ "nắng" là anh luyến sang chữ "u" chứ không đánh lưỡi vào nốt "đô", sau đó thì đánh lưỡi vào nốt hoa mĩ sol phía sau.  

Nói chung là em cũng không cần phải bắt chước anh đâu, cứ tự do phát triển, thổi theo cái gì mình thấy tự nhiên và hay thôi. Anh cũng không thể soạn lại bài này cho em được, một là vì thời gian không cho phép, hai là vì không đủ trình để soạn, ba là vì bài anh thổi cũng chẳng có gì ghê gớm để mà soạn lại cả :D. Nếu em muốn có 1 bài soạn hoàn chỉnh thì nên nhờ MHM soạn theo bài sáo "giọt mưa thu" trong album hòa tấu Tranh Sáo Bầu 2 ấy, anh cũng nghe theo bài này mà thổi lại thôi, có tập cả đời cũng không thổi được như bài gốc đấy. Em chưa nghe bài đó thì có thể còn thấy bài của anh hay, chứ nghe rồi thì thấy rõ tính amateur chuyên nghiệp trong bài anh thổi Big Smile.

Vậy nhé, chúc em tập tốt, biểu diễn tốt Wink.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

anh Kirinhn ak.. e rất thích bài này của vì tiếng sáo nghe ngọt, tình cảm ghê...sau nhiều lần nghe e cũng thuộc giai điệu bài này và thôi được.không biết a có đoạn nhạc đệm cho bài này ko..nếu a nhờ được bạn a thu âm lại giúp e thì tốt quá...thỉnh thoảng có tham gia văn nghệ cũng dễ...

e cũng biết chút guitar nếu tiền bối nào chỉ gam cho e và dạy e đệm bài nè thì e bít ơn quá...hj`

Let's smile
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
giọt mưa thu-đặng thế phong-nghe ông Quang nào đó thổi trong trương trình chắp cánh ước mơ thổi nên quyết tâm tập theo.lúc thổi đc y chang hắn thì nghe bài hát thấy lệch một vài chỗ mà nó trầm chứ đâu có cao..hic..hic..

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net