Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

?khoảng cách lỗ thổi

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
LeMinhPhuong Posted: 11-17-2009 7:43

em đọc có topic hướng dẫn làm sáo.thấy có bảo:muốn làm sáo có bát độ cao hơn hoăc trầm hơn thì chia2 hoặc nhân 2.em mới ngồi tính thử so với số liệu cây sáo C có kích thước lỗ(tính từ lỗ thổi đi).cây sáo Do em mua của Maomeo có kich thước thế này khi đo thừ mép trên lỗ thổi đến mép dưới các lỗ khác.đây cũng là kich thước em lấy trên 4room

lỗ thổi:0

lỗ1:133

lỗ2:155

lỗ3:179

lỗ4:207

.......

em làm theo cách tính với công thức L=V/2n.áp dụng cho sáo Do cao hơn cây sáo trên.khi tinh khoảng cách các lỗ bấm theo 1 cung thì *8/9,nửa cung thì nhân*15/16.em mơi thấy khoảng cách quá gần để có thể đục 1 lỗ.Vậy cho em hỏi.khoảng cach mà ta tính đó tính từ tâm của lỗ hay từ mép lỗ.????với số liệu của cây sáo trên thì đo thử trên 1 cây sáo của Mao meo thì thấy đo từ mép lỗ mới đúng.nhưng nếu đo thế này thì với số liệu cây Do cao kia thì lỗ sẽ đè lên nhau tức là ko thể khoét dc.ko hiểu em tinh sai hay hiểu sai chỗ nào.pro chỉ cho em với???

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
panda0012:

em đọc có topic hướng dẫn làm sáo.thấy có bảo:muốn làm sáo có bát độ cao hơn hoăc trầm hơn thì chia2 hoặc nhân 2.em mới ngồi tính thử so với số liệu cây sáo C có kích thước lỗ(tính từ lỗ thổi đi).cây sáo Do em mua của Maomeo có kich thước thế này khi đo thừ mép trên lỗ thổi đến mép dưới các lỗ khác.đây cũng là kich thước em lấy trên 4room

lỗ thổi:0

lỗ1:133

lỗ2:155

lỗ3:179

lỗ4:207

.......

em làm theo cách tính với công thức L=V/2n.áp dụng cho sáo Do cao hơn cây sáo trên.khi tinh khoảng cách các lỗ bấm theo 1 cung thì *8/9,nửa cung thì nhân*15/16.em mơi thấy khoảng cách quá gần để có thể đục 1 lỗ.Vậy cho em hỏi.khoảng cach mà ta tính đó tính từ tâm của lỗ hay từ mép lỗ.????với số liệu của cây sáo trên thì đo thử trên 1 cây sáo của Mao meo thì thấy đo từ mép lỗ mới đúng.nhưng nếu đo thế này thì với số liệu cây Do cao kia thì lỗ sẽ đè lên nhau tức là ko thể khoét dc.ko hiểu em tinh sai hay hiểu sai chỗ nào.pro chỉ cho em với???

công thức chỉ là tương đối chính xác thôi. mà bạn tính kiểu gì lại ra lỗ đè lên nhau? mình tính công thức khoét chán rồi có thấy cái nào đè lên nhau đâu? chỉ thấy xa quá thì khoét nốt Fa dễ bị sai thôi chứ. chắc là bạn tính nhầm đâu đó thôi.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
vậy bạn cho mình số liệu cây Do cao dderr làm KQ ss dc ko.nếu dc cho mình cả số của cây Si vơi
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Khoảng cách giữa các lỗ thổi là tính từ tâm của các lỗ

Khoảng cách 133, 155 của bạn với cây sáo Đô của anh mão mèo khác nhau vì đường kính của mỗi cây khác nhau

133, 155 là áp dụng cho cây sáo đường kính trong 13

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

panda0012:
vậy bạn cho mình số liệu cây Do cao dderr làm KQ ss dc ko.nếu dc cho mình cả số của cây Si vơi

ặc, định làm sáo Đô cao thì chịu bạn rồi, thế hỏi sao lỗ nó đè lên nhau. mình mới thấy có cây La cao là loại cao nhất rồi. mà KQ ss là cái gì vậy?

số liệu thì ko áp dụng được đâu trừ khi là số liệu của sáo nhựa hay những loại ống nhân tạo có thể làm y hệt nhau. còn mỗi cây nứa và trúc nó cũng khác nhau rồi, áp dụng đúng khoảng cách mà khoét thì nó cũng không giống nhau đâu, ít lắm. trên diễn đàn có nhiều tài liệu và topic hướng dẫn làm sáo, bạn hãy chịu khó tìm tòi đi, cũng là để hiểu thêm về damsan hehe. 

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net