Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

bàn về cách chơi sáo trúc !!!

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
auduong.taydoc Posted: 06-22-2008 20:21

các bạn ơi !!!

mình có nhận xét này sau một thời gian tham gia diễn đàn của anh em :

một là : thông tin thì rất đầy đủ và phong phú, nhưng có hạn chế là nằm rải rác ,xen kẽ : thông tin về cách là sáo , địa chỉ mua sáo, địa chỉ học sáo , địa chỉ học nhạc lý, địa chỉ các bản nhạc , địa chỉ dạy cách lấy hơi, cách thổi sáo qua mạng, các thế ngón... đều có cả nhưng tìm thì thật không phải là dễ dàng gì.                  người mới vào không biết đâu mà tìm.

hai là: sự nhiệt tình của các anh em!!! muốn chia sẻ thông tin về sáo!

ba là : nếu học theo các bản nhạc đã post lên thì anh em phải biết về nhạc lý, biết thôi chưa đủ, phải thổi cho kêu đã, lại phải áp dụng vào sáo thì mới có thể chơi nhạc được, vì thế cho nên hơi khó cho anh em không biết nhạc tham gia , thông cảm cho anh em đó có thừa đam mê nhưng sức thì chưa đủ .

bốn là: nếu cứ thổi theo đúng y chang các bản nhạc đã post lên thì chỉ có thể nghe ra tiếng sáo chứ không ra chất sáo!!! chất sáo ở đây hiểu là cái hay của người chơi nhạc, thổi một bài có cái hồn nhạc, tất nhiên số đó chỉ có các thành viên chủ chốt có cao nhân chỉ bảo thì mới được , còn anh em ở xa thì chịu.

xin mỗi người đóng góp ý kiến thêm làm sao thổi sáo vừa đúng mà vừa hay, lại trong thời gian ngắn nhất có thể. xin cảm ơn mọi người!!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
auduong.taydoc:

xin mỗi người đóng góp ý kiến thêm làm sao thổi sáo vừa đúng mà vừa hay, lại trong thời gian ngắn nhất có thể. xin cảm ơn mọi người!!!

Em cũng có ý kiến này , bác đọc thử xem thế nào nhé !

Bác nghĩ sao nếu một em bé rất thích việc ba mẹ chúng đọc thơ và rất muốn đọc thơ giống như ba mẹ chúng ? Em bé đó sẽ làm cách nào để thuộc những bài thơ khi không có ba mẹ chúng đọc trước ( rồi chúng đọc lại ) ? Có phải là chúng phải đi học chữ , thuộc mặt chữ và rồi mới có thể tự mình đọc lấy những bài thơ mà chúng thích không ? Cho dù sau này không có ai đọc thơ trước cho chúng đọc lại thì chúng vẫn có thể tự mình làm chuyện đó , và có khả năng chúng sẽ trở thành những nhà thơ lớn và có rất nhiều bài thơ hay mang phong cách riêng nữa . Còn nếu như chúng không biết chữ thì sao ? Điều này em không cần nói chắc ai cũng hiểu .

Đó là cái ví dụ cụ thể nhất cho câu góp ý của em về chuyện học sáo . Vậy thì bác nào chưa hiểu về nhạc lý để chuẩn bị chơi sáo thì các bác hãy cố gắng lên , bởi vì dù sao đi nữa thì các bác cũng bắt đầu . Vậy tại sao không bắt đầu với một nền tảng vững chắc trước ? Học nhạc lý vững rồi , đừng nói là sáo , các bác còn có thể chơi nhiều nhạc cụ khác nữa . Và nó sẽ giúp rất nhiều cho các bác trở nên 1 người chơi đúng và chơi hay .

Còn chuyện mà chơi hay trong thời gian ngắn nhất thì em e là câu này không ai dám trả lời rồi .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
chắc chắn là thổi y sì như bản nhạc là không hay rồi, còn thổi hay thì sao mà đúng như bản nhạc được, có ai thấy đinh thìn thổi y sì như bản nhạc của ông ta không? chỉ có ta mới làm được điều đó thôi, số còn lại đếm trên đầu ngón tay.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

LỆNH HỒ XUNG:
chắc chắn là thổi y sì như bản nhạc là không hay rồi, còn thổi hay thì sao mà đúng như bản nhạc được, có ai thấy đinh thìn thổi y sì như bản nhạc của ông ta không? chỉ có ta mới làm được điều đó thôi, số còn lại đếm trên đầu ngón tay.

Nghe nói quân khu 7 vưà qua có thông báo là bị mất một quả bom tấn.bằng hữu LỆNH HỒ XUNG có phải đã ra tay chăng.nếu Binladen mà biết được bằng hữu thì có lẽ vui mừng lắm đóSurprise

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
auduong.taydoc:

một là : thông tin thì rất đầy đủ và phong phú, nhưng có hạn chế là nằm rải rác ,xen kẽ : thông tin về cách là sáo , địa chỉ mua sáo, địa chỉ học sáo , địa chỉ học nhạc lý, địa chỉ các bản nhạc , địa chỉ dạy cách lấy hơi, cách thổi sáo qua mạng, các thế ngón... đều có cả nhưng tìm thì thật không phải là dễ dàng gì.                  người mới vào không biết đâu mà tìm.

Vấn đề này đã được mọi người đề cập rất nhiều, tuy nhiên để sắp xếp lại phải có thời gian, hiện tại các nhân vật chủ chốt đang bàn bạc và chắc chắn có phúc đáp trong thời gian tới, việc của những thành viên như chúng ta là chờ đợi

auduong.taydoc:

hai là: sự nhiệt tình của các anh em!!! muốn chia sẻ thông tin về sáo!

Đây chính là ý nghĩa tồn tại của đamsan, khi mọi người chia sẻ là đồng nghĩa với việc nhận được sự sẻ chia của người khác, chính điều đó làm nên đamsan

auduong.taydoc:

ba là : nếu học theo các bản nhạc đã post lên thì anh em phải biết về nhạc lý, biết thôi chưa đủ, phải thổi cho kêu đã, lại phải áp dụng vào sáo thì mới có thể chơi nhạc được, vì thế cho nên hơi khó cho anh em không biết nhạc tham gia , thông cảm cho anh em đó có thừa đam mê nhưng sức thì chưa đủ .

Cái này phải phân biệt rõ, việc post bản nhạc lên là để mọi người xem và biết ai cần thì lấy không phải để mọi người học theo, từ xa xưa việc truyền lại kiến thức về âm nhạc cho đời sau rất là khó vì chỉ truyền miệng, qua những văn bản không đồng nhất.

Với âm nhạc hiện đại việc sáng tác ra nhạc lý và các nốt nhạc thống nhất trên tòan thế giới giúp cho mọi người truyền tải cho nhau thông tin về bản nhạc trở nên dễ dàng hơn vì thế việc post bản nhạc lên để chia sẻ về bản nhạc là điều không tránh khỏi.

Việc đọc các nốt nhạc và bản nhạc là tùy vào sự cố gắng của mỗi người, chúng ta không thể lúc nào cũng nói lòng đam mê của chúng ta là rất lớn, nhưng những hành động để chứng tỏ lòng đam mê thì lại nói là không đủ sức. Có lẽ đây chỉ là sự biện minh, phần hướng dẫn về nhạc lý cũng có hẳn một forum riêng hướng dẫn chi tiết mọi người có thể vô đó tìm hiểu, nếu không hiểu thì viết thắc mắc của mình lên để mọi người biết.

auduong.taydoc:

bốn là: nếu cứ thổi theo đúng y chang các bản nhạc đã post lên thì chỉ có thể nghe ra tiếng sáo chứ không ra chất sáo!!! chất sáo ở đây hiểu là cái hay của người chơi nhạc, thổi một bài có cái hồn nhạc, tất nhiên số đó chỉ có các thành viên chủ chốt có cao nhân chỉ bảo thì mới được , còn anh em ở xa thì chịu.

Mới cầm cây sáo, thổi không ra tiếng, tập luyện một thời gian thấy thổi ra tiếng => đó là niềm hạnh phúc của mình

Thổi ra tiếng, nhìn các nốt nhạc ghi dưới dạng đô, rê, mi nhớ lại những giai điệu của bản nhạc đã nghe thổi lại ra một bản nhạc => đó là niềm hạnh phúc của mình.

Không có ai ghi nốt cho mình, tự mày mò, vừa nhớ nhạc vừa tự mò nhạc, cuối cùng bản thân cũng tự mò ra và viết ra những nốt nhạc (dưới dạng chữ) để thổi => đó là niềm hạnh phúc của mình.

càng nghe nghệ sĩ thổi nhiều, càng thấy tiếng sáo của mình có vấn đề phải tìm hiểu xem tại sao? quyết tâm mày mò, đi rất nhiều nơi gặp rất nhiều người, cũng tìm được một số tài liệu nhưng cũng không giải quyết được vấn đề, lên mạng tìm được người giúp mình giải quyết vấn đề => đó là niềm hạnh phúc của mình

Nhận thấy để giải quyết vấn đề mình phải luyện tập từ căn bản nhất => thấy có tiến bộ đó là niềm hạnh phúc của mình.

Chỉ cần kiến thức về nhạc lý cơ bản + việc trò chuyện hỏi thêm trên mạng về các vấn đề còn đang thắc mắc => giải quyết được bài toán tại sao lại có sự khác biệt => đó là niềm hạnh phúc của mình

Hàng ngày vẫn chăm chỉ luyện hơi, luyện nhịp, chạy ngón ... không chịu ngừng nghỉ và nghĩ rằng đến một ngày nào đó, không cần biết là 1 năm 2 năm, 3 năm hay thậm trí cả đời mình sẽ chơi được các bản nhạc mình thích, không cần giống ai miễn vừa lòng với mình là được => đó là niềm hạnh phúc.

Mình không bao giờ quan tâm đến một thứ gọi là thời gian để đạt được thành công, mình chỉ biết là luyện tập, luyện tập và luyện tập => và cảm nhận sự thoải mái, vui vẻ của từng ngày, từng giờ khi mình hoàn thành các bài tập mình tự đề ra => đó là sự hạnh phúc

Các bác nói các bác yêu sáo thích sáo, muốn làm được nhiều điều hơn với sáo, vậy các bác có bao giờ nghĩ đến một ngày khi bác chơi như Đinh Thìn, như Tiếng Vượng ... các bác sẽ làm gì tiếp theo?

Tất cả những người chơi sáo ở Đamsan không ai là chuyên nghiệp cả, đều tự học, tự mày mò, tự tìm tòi để có được kiến thức như ngày hôm nay và vào đamsan để chia sẻ kiến thức đó cho mọi người, chia sẻ được càng nhiều càng tốt.

Vì vậy mình khuyên mọi người để đạt được một mục tiêu lớn, cần chia nhỏ nó ra, mỗi ngày, mỗi tháng, mỗi năm phấn đấu hoàn thành từng chút, từng chút một và cảm nhận từng chút, từng chút một cái hay, niềm vui nhỏ đó.

Thế nên chả tội gì mà chúng ta phải bàn bạc làm sao để thổi sáo hay trong thời gian ngắn.

Mình viết nên tâm sự, kể lể một chút về quãng đường học sáo của mình, đến giờ làm bạn với sáo được gần 6 năm rồi và mình còn thấy rất nhiều vấn đề cần phải tìm hiểu về sáo, và cũng còn phải luyện tập nhiều hơn nữa, nhiều hơn nữa => thấy rất vui

Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net