Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

1 số vấn đề liên quan đến việc đánh lưỡi

rated by 0 users
This post has 2 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Mình mới nhận được quyển tự học sáo của chodoiquakhu , trong đó có kĩ thuật đánh lưỡi đơn. Mình cũng tập thử nhưng thấy rất khô khan và khó thổi, một điều mà mình vẫn thắc mắc la kĩ thuật đánh lưỡi đơn dùng để làm gì thổi các bài như thế nào thì dùng đến KT đánh lưỡi đơn. Có phải nhất thiết bài nào cũng cần đến kt đánh lưỡi hay ko?. Theo các bạn nên tập cơ bản bao lâu thì có thể thổi được một bản nhạc khó ( trong đó có ki thuật vuốt ngón chẳng hạn) , hồi giờ mình tự tập các bản nhạc trẻ nên chỉ tfoàn các nốt nhạc đơn,m thổi dễ òm nhưng nhìn vào quyển sheet nhạc thấy có nhiều bài rất khó thổi mà kết hợp với đánh lưỡi lại càng khó hix, mong các bạn giúp mình

Thân

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

đánh lưỡi đơn thì hầu như bài nào cũng dùng cả. bạn ráng mò dần cũng sẽ biết thôi, yêu cầu là đánh lưỡi đúng theo cái nhịp của ngón tay, vd vừa bỏ hay bấm 1 nốt thì đánh liền,  làm sao cho nó ko bị lệch. 1 cái nữa là bạn ráng hạn chế âm thanh từ lưỡi phát ra vì vừa thổi sáo vừa nghe tiếng ''tạch tạch'' thì phô lắm, còn cách hạn chế nó  thì mình cũng đang mò ^^! ai biết chỉ giúp em với bác ctts nhé

còn bản nhạc khó thì tùy bài, vả lại nói bao lâu thì cũng ko đúng vì cũng tùy thuộc vào mức độ chăm chỉ của bạn trong việc học sáo, năng khiếu ...v..v...  bình thường hình như là 2 3 năm nếu bạn chăm chỉ.

theo mình thấy thì bạn nên chọn thổi những bài bạn thích thay cho những bài khó vì chưa chắc những bài khó là bài hay.

http://www.youtube.com/watch?v=RWaWKQqoyu4
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Vấn đề này không biết diễn giải thế nào, thôi chờ changkyfung ghé qua đây bỏ công sức giải thích hộ. mới phát hiện ra fung có năng khiếu giải quyết mấy vấn đề này phết :D

Lưỡi đơn là kỹ thuật cơ bản mà, nếu chỉ luyến thì cả bài bình bình không có điểm nhấn, muốn tập thì mở mỗi nỗi đánh lưỡi "tốc" một lần. Hoặc chỉ mở một nốt dễ thôi như "la", đánh "tốc" "tốc" liên tục ở riết rồi wen.

Page 1 of 1 (3 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net