Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

hỏi tư thế thổi sáo 10 lỗ?

rated by 0 users
This post has 11 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
LeMinhPhuong Posted: 10-30-2009 8:40
vừa dc shinhchi mua hộ cây sáo 10 lõ chỗ thầy Sơn.và bắt đẩu tập tành với cây sáo đầu tiên.mình cầm lên thổi cả buổi chiều vẫn chả thấy gì.đến tối vào 4rum xem cách thổi sáo 6 lỗ rồi tập lại thì mình thổi dc khi ko bấm 1 nốt nào cả.khi bấm hết các lỗ thì rất khó thổi ra nốt.vẫn tư thế đó khi bỏ 1 lỗ nào đó ra thì vẫn thổi ra tiếng(ko hay).mình ko hiểu như vậy là do mình thổi chưa chuẩn đúng ko.và tư thế thổi có giống với 6 lỗ ko.(ko phải tư thế cầm nha)
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
cách cầm hoàn toàn giống sáo 6 lỗ, k khác. có thể là bác thổi chưa quen, tay bịt chưa kín các lỗ thôi. cố gắng nhé
Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Ban đầu, bạn có thể dùng băng dính bịt các lỗ phụ lại. Khi cầm sáo, các ngón cái và ngón út vẫn để đúng vị trí vào các lỗ phụ. Sau này quen rồi thì bỏ băng dính ra. Làm như thế vì các bài cơ bản ít có thăng giáng. Vẫn tập dc tư thế bấm sáo 10 lỗ mà lại không bị xì.
Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Có lẽ ko cần phải thế đâu bác . Cứ để như thế thổi thôi , bị lẫn gì ngón tay ko quen hay thả ra bịt ko đúng chỗ hay bịt hở . Cứ bị nhiều thì khắc sửa được . Em cũng mới có cây 10 lỗ đầu tiên cách đây chưa được 1 tháng , lúc đầu cũng hệt như bác ấy chơi xíu thì quen .
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

http://damsan.net/forums/thread/395.aspx

bạn có thể tham khảo cách ở đây cách bấm sáo 10 lỗ  

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
cho em hỏi 1 câu: khi các anh mới chơi sáo thì mất bao lâu để thổi gọi là chuẩn.Hihi.em là dân harp.lúc mới chơi harp mất có 2 ngày.bh mới thấy nhạc cụ dân tộc khó thế nào.nhưng lại rất hay.nghe  nhạc Việt nhất là mấy bài cổ hay hơn rất nhiều so với harp.(harp theo em chủ yếu chơi nhạc ngoại thì hay).chưa bitbao lâu nưa em mới thổi dc cây sáo đầu tiền này Big Smile
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
ah cho em hỏi luôn.trên cây sáo của em.ngoài 1 lỗ thổi .10 lỗ bấm.em thấy có 3 lỗ ở cuối cây sáo.3 lỗ này nằm trên cùng 1 đường quanh ống sáo.nó có tác dụng gì vậy
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Định âm , treo dây .
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

panda0012:
ah cho em hỏi luôn.trên cây sáo của em.ngoài 1 lỗ thổi .10 lỗ bấm.em thấy có 3 lỗ ở cuối cây sáo.3 lỗ này nằm trên cùng 1 đường quanh ống sáo.nó có tác dụng gì vậy

Để mình giới thiệu sơ qua về cây sáo của bạn nhé, cây sáo của bạn là sáo 10 lỗ, cách chơi sáo và tài liệu mình đã đưa cho bạn rồi đó, trên cây sáo ở đuôi có 3 lỗ phụ đó là 3 lỗ định âm, thường thì chỉ có 1 lỗ thôi nhưng cây sáo này dài nên phải làm thêm 2 lỗ nữa, bạn cứ tập theo hướng dẫn trong tài liệu và những bài tập căn bản thì chỉ cần 1 tháng là bạn thổi được, còn để thổi hay htì cũng mất tới vài năm tuỳ theo năng khiếu của từng người

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Shinichi:

panda0012:

Để mình giới thiệu sơ qua về cây sáo của bạn nhé, cây sáo của bạn là sáo 10 lỗ, cách chơi sáo và tài liệu mình đã đưa cho bạn rồi đó, trên cây sáo ở đuôi có 3 lỗ phụ đó là 3 lỗ định âm, thường thì chỉ có 1 lỗ thôi nhưng cây sáo này dài nên phải làm thêm 2 lỗ nữa, bạn cứ tập theo hướng dẫn trong tài liệu và những bài tập căn bản thì chỉ cần 1 tháng là bạn thổi được, còn để thổi hay htì cũng mất tới vài năm tuỳ theo năng khiếu của từng người

thank shinichi.ah.bạn có hay đi off ko.hôm nào có buổi off mình đi cùng với(nhưng chắc phải rảnh mới đi dc)!
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
panda0012:
Shinichi:

panda0012:

thank shinichi.ah.bạn có hay đi off ko.hôm nào có buổi off mình đi cùng với(nhưng chắc phải rảnh mới đi dc)!

ok không có gì đâu, mai nếu bạn rảnh thì 9h sáng ra hồ Thành công nhé, ngày mai nhacudantoc off đấy, mình mai bận đi mua máy nên ko biết có đi được không

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
panda0012:
Shinichi:

panda0012:

ok không có gì đâu, mai nếu bạn rảnh thì 9h sáng ra hồ Thành công nhé, ngày mai nhacudantoc off đấy, mình mai bận đi mua máy nên ko biết có đi được không

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Page 1 of 1 (12 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net