Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tài Liệu về nhạc cụ dân tộc

rated by 0 users
This post has 7 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
hien_nguyen87 Posted: 04-01-2009 2:39
Chào Anh Chị em .Mình là thành viên mới gia nhập. Và gia nhập có mục đích "hi".  Đây là bài viết đầu tiên của mình .

Số là mình đang tìm hiểu về nhạc cụ dân tộc Việt nam, chuyên về bộ dây như: đàn Bầu, đàn Tranh, đàn Nguyệt, Tam thâp lục, đàn Tam, Tỳ Bà, đàn Sến, đàn Tính, đàn Đáy, đàn Nhị... Mà vấn đề là chưa từng nhìn thấy những cây đàn này bên ngoài bao giờ. Tham gia mình rất mong có thể diên kiến mọi người để có hình ảnh, và thông tin về đàn dân tộc. Mình đã đọc những chuyên mục bài viết ở đây. và bít mọi người thường hoạt động ở Cung Văn Hóa Lao Động. Vậy có thể bữa nào mình được đến đó học hỏi và chụp ảnh các nhạc cụ này để làm bài hong ạ.

Rất mong trả lời và được sự giúp đỡ của mọi người.  Chắc chắn mình sẽ rất cám ơn và hậu tạ mọi người, hihi.

Hiền_Nguyễn

Mỹ Thuật CN
Forbidden fruit
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hien_nguyen87:
Chào Anh Chị em .Mình là thành viên mới gia nhập. Và gia nhập có mục đích "hi".  Đây là bài viết đầu tiên của mình .

Số là mình đang tìm hiểu về nhạc cụ dân tộc Việt nam, chuyên về bộ dây như: đàn Bầu, đàn Tranh, đàn Nguyệt, Tam thâp lục, đàn Tam, Tỳ Bà, đàn Sến, đàn Tính, đàn Đáy, đàn Nhị..

Trừ đàn Sến và đàn Tính mình ko nhớ rõ thì các loại còn lại chắc chắn ở các tiệm nhạc cụ đường Hào Nam (cắt vuông góc Đê La Thành) sẽ có, bạn cứ tới đó chụp hình thoải mái, khuyến mãi thêm hình người bán hàng nữa đó Wink

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Cám ơn bạn Kmath đã trả lời. Mình ở Thành Phố Hồ Chí MInh, không biết là ở đây chổ nào bán hở bạn. Đê La Thành mình nghe không quen, chắc ngoài Bắc nhỉ.
Forbidden fruit
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hix, lộn tiệm rồi, mình ở tít HN lận, vậy thì topic này bác saotruc phụ trách là hạp nhất ạ Embarrassed
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Nếu bạn lên Cung Văn hoá Lao động sáng chủ nhật lúc 9h tìm hiểu thì sẽ gặp được nghe đàn tranh, đàn nhị, đàn tam thập lục, đàn tì bà, đàn bầu, đàn tứ, có thể có đàn nguyệt. Còn các loại đàn khác thì câu lạc bộ ít sử dụng. Ngoài ra mình còn biết 1 người cực pro về vụ này, chỉ sợ bạn kô xin gặp người này được thôi. Đó là giáo sư Trần Văn Khê.

Bạn cho mình hỏi là bạn tìm hiểu làm đề tài nghiên cứu ở đại học à. Nếu phải thì bạn cho mình biết bạn ngành nào và đại học nào được kô?

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Nếu bạn cần tài liệu , bạn xem cuốn này có dùng đc ko ?

http://damsan.net/forums/thread/16531.aspx

Bác Trương Lương có cho biết địa chỉ có bán 1 cuốn tương tự như cuốn này của Gs.Trần Văn Khê đấy, bạn đến đó tìm thử xem.

Còn về chụp ảnh , mình nghĩ bạn đến Cung Văn Hóa Lao Động hỏi là phải rồi.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Ôi vậy mình phải đi lùng sục các hiệu sách trên mấy con đường Bạch Đằng, Bà Chiểu hở. Cũng cực ha. Nhưng nghĩ chắc nó chỉ có ở những hiệu sách cũ, mà vô những nơi này thì toát mồ hôi tìm kiếm. huhu...

À bạn Dam_me_sao hỏi mình học ngành Thiết kế đồ họa, Đang tìm tài liệu để làm đồ án. Thiết kế cả bộ poster, lịch, brochure.... chủ đề là để giới thiệu và quảng bá " Nhạc khí dân tộc Việt Nam" . Bản thân mình cũng thích chủ đề này. Khổ nổi chỉ bít piano còn nhạc dân tộc thì .... bây giờ đang mò.

Mong anh chị em trong ngành ra tay giúp đỡ thêm  để em hoàn thành nghĩa vụ  này .

Forbidden fruit
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

hien_nguyen87:

Số là mình đang tìm hiểu về nhạc cụ dân tộc Việt nam, chuyên về bộ dây như: đàn Bầu, đàn Tranh, đàn Nguyệt, Tam thâp lục, đàn Tam, Tỳ Bà, đàn Sến, đàn Tính, đàn Đáy, đàn Nhị... Mà vấn đề là chưa từng nhìn thấy những cây đàn này bên ngoài bao giờ. Tham gia mình rất mong có thể diên kiến mọi người để có hình ảnh, và thông tin về đàn dân tộc. Mình đã đọc những chuyên mục bài viết ở đây. và bít mọi người thường hoạt động ở Cung Văn Hóa Lao Động. Vậy có thể bữa nào mình được đến đó học hỏi và chụp ảnh các nhạc cụ này để làm bài hong ạ.

Rất mong trả lời và được sự giúp đỡ của mọi người.  Chắc chắn mình sẽ rất cám ơn và hậu tạ mọi người, hihi.

Hiền_Nguyễn

Mỹ Thuật CN

Nhạc Khí Dân Tộc Việt
(sách và CDROM)

Tác giả: Võ Thanh Tùng
Nhà Xuất Bản Âm Nhạc, 2001
444 trang
Sách: VND68,000, CDROM: VND120,000

Địa chỉ đặt mua:
Công ty phát hành sách FAHASA,
TP Hồ Chí Minh
http://www.fahasasg.com

Thạc sĩ Võ Thanh Tùng hiện đang ở lầu 7, chung cư 47-57 Nguyễn Thái Bình. Nếu bạn làm quen được sẽ được chụp tha hồ những nhạc cụ cần có để làm bài . Ông còn là nhiếp ảnh gia nữa.

Page 1 of 1 (8 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net